ผู้เขียน หัวข้อ: โซน 2 ของออนเกียว  (อ่าน 2662 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
โซน 2 ของออนเกียว
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 02:20:07 pm »
คือถ้าผมจะใช้โซน2 ไว้ฟังเพลงอย่างเดียวครับเวลาเปิดเพลงแล้วคู่หลักอย่างคู่หน้าจะดังด้วยไหมครับผม (ลำโพงหลักอย่างคู่หน้าใช้ภาคขยายตัวเดียวกับโซน2ไหมครับ)     ผมใช้ 838 ครับ                               

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: โซน 2 ของออนเกียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 08:14:22 pm »
สวัสดีครับ

ที่ท่านเรียกลำโพงหลัก ผมขอเรียกเป็น โซน1 นะครับ
โซน1 กับ 2 ใช้ภาคขยายคนละชุดครับ และเลือกช่องอินพุท เหมือนหรือต่างกันได้ครับ
เช่น โซน1 เลือก BD/DVD โซน2 เลือก CD
หรือ ทั้งโซน1และ2 เลือก BD/DVD เหมือนกัน

ว่าแต่ท่านใช้ลำโพงคู่หน้า 2 ชุด ใช่ไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 06:45:33 am »
สวัสดีครับ

ที่ท่านเรียกลำโพงหลัก ผมขอเรียกเป็น โซน1 นะครับ
โซน1 กับ 2 ใช้ภาคขยายคนละชุดครับ และเลือกช่องอินพุท เหมือนหรือต่างกันได้ครับ
เช่น โซน1 เลือก BD/DVD โซน2 เลือก CD
หรือ ทั้งโซน1และ2 เลือก BD/DVD เหมือนกัน

ว่าแต่ท่านใช้ลำโพงคู่หน้า 2 ชุด ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ  พี่ SanDer คือผมใช้คู่หน้า a5 ครับสำหรับดูหนังแต่ผมจะหาลำโพงไว้ต่างหากสักคู่ไว้ฟังเพลงอย่างเดียวสำหรับโซน2ครับผมแต่ไม่ได้ฟังคนละห้องนะครับคืออยู่ในห้องเดียวกันแต่แค่แยกลำโพงฟังเพลงอย่างเดียวครับสำหรับโซน2ครับผม

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 08:22:11 am »
ต้องดูว่าเป็นลำโพงอะไรครับที่เอามาต่อกับ Zone2 ถ้าแบบกินวัตต์ ขับยาก ไม่แนะนำเลย
ตัวผมเคยมีแนวคิดแบบนี้เหมือนกันครับ สุดท้ายพอเอามาลองต่อจริงๆ Zone2 ขับไม่ออกครับ เสียงออกมาป้อแป้ รายละเอียดหายหมด แม้ว่าตาม Spec ของ AVR วัตต์จะถึงก็ตามครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=155346.msg1074664#msg1074664

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 08:30:03 am »
เพิ่มเติมเรื่อง Zone2 ตัวสัญญาณ Input ต้องมาจาก Port ที่เป็น analog เท่านั้นนะครับ หากเราต่อสาย HDMI อย่างเดียว เสียงจะไม่ออก
https://www.youtube.com/watch?v=kkNYuPafWZ4

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 09:45:10 am »
ต้องดูว่าเป็นลำโพงอะไรครับที่เอามาต่อกับ Zone2 ถ้าแบบกินวัตต์ ขับยาก ไม่แนะนำเลย
ตัวผมเคยมีแนวคิดแบบนี้เหมือนกันครับ สุดท้ายพอเอามาลองต่อจริงๆ Zone2 ขับไม่ออกครับ เสียงออกมาป้อแป้ รายละเอียดหายหมด แม้ว่าตาม Spec ของ AVR วัตต์จะถึงก็ตามครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=155346.msg1074664#msg1074664

ขอบคุรพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 09:00:47 pm »
สวัสดีครับ

ขออภัยสำหรับข้อมูลผิดพลาดครับ เรื่องโซน2 คงเป็นอย่างที่ท่าน brutus บอกเลยครับ
ส่วนตัว ผมไม่เคยเปิดใช้งานเลยครับ

เห็นท่าน Mio47 ใช้ A5 ซึ่งให้เสียงที่ไม่ธรรมดาอยู่แล้ว จะเพิ่มสำหรับฟังเพลงอีก แสดงว่าลำโพงคู่นี้ต้องพิเศษจริงๆ
ผมว่าท่านต้องเพิ่มงบเป็นสองเท่าแล้วล่ะ สำหรับลำโพงและ Int. amp เลยครับ จัดคู่เลย

คล้ายๆ ท่าน brutus เลยนะครับ รายนี้จัด Paradigm Signature มาเป็นคู่หน้าแล้ว แต่ยังไม่เห็นแอมป์เลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 11:11:06 pm »
ขออนุญาต เก็บกระสุนเพิ่ม สักนิดก่อน ครับท่าน SanDer พอดีช่วงนี้ กำลังทำบ้าน และ หาคอนโด กลางใจเมือง อยู่ เลยต้องเพลาๆ เรื่องเครื่องเสียงลงหน่อยครับ คงต้องหยอดกระปุก กินมาม่า อีกพักใหญ  [ปาดเหงื่อ]  [ปาดเหงื่อ]  [ปาดเหงื่อ]