ผู้เขียน หัวข้อ: Source หนัง เพลง ไม่ดี มีผลกับอายุลำโพงไหม  (อ่าน 1590 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttoonnee

• Flat TV member
  • *
ถ้าดูหนังพวกซูม online หรือ source file ไม่ดี เสียงซ่าแตก จนดังออกลำโพง จะมีผลต่อลำโพงไหมครับ เช่นทำให้ลำโพงเสียงแตก ดอกเสีย...พังเร็ว อายุใช้งานสั้นลง

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
Re: Source หนัง เพลง ไม่ดี มีผลกับอายุลำโพงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 08:42:08 am »
ไม่มีผลครับ เพราะผมไม่ทนดูแน่นอน555

แต่ส่วนมากชัวร์ๆเลยพวกแอมป์ที่มีแผงวงจรทำงานที่ความร้อน จะไปก่อนลำโพงแน่นอน

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: Source หนัง เพลง ไม่ดี มีผลกับอายุลำโพงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 10:44:01 am »
ไม่มีผลโดยตรงครับ หากแผ่นนั้นไม่ได้บันทึกเสียงสะดุดอย่างหนักทำให้เสียงแหลมจากทวิสเตอร์ลำโพงทำงานหนักจนเสียหาย ซึ่งจะเจอในเคสแผ่นเสีย หากเพียงแค่แผ่นปกติเสียงไม่สะดุด แค่บันทึกเสียงไม่ดีไม่มีผลต่อลำโพงครับ