ผู้เขียน หัวข้อ: เสียบ HDMI ไม่ติดซ่อมแพงไหมครับ  (อ่าน 18519 ครั้ง)

ออฟไลน์ dordeg

• *
เสียบ HDMI ไม่ติดซ่อมแพงไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 04:46:59 pm »
ทีวี Panasonic รุ่น L42E6T อาการคือเสียบ HDMI แล้วภาพไม่ออก ก่อนหน้าใช้ได้ปกติ น่าจะโดนไฟฟกระชาก ลองให้เพื่อที่พอจะรู้เรื่องอิเล็กเช็คดูบอกเป็นที่แผ่นวงจร ไม่ทราบว่าร้านไหนพอจะมีขายราคาประมาณเท่าไรคับ อยู่ ตจว. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2015, 04:49:49 pm โดย dordeg »

ออฟไลน์ nui_nui

• Flat TV member
  • *
Re: เสียบ HDMI ไม่ติดซ่อมแพงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 09:07:14 pm »
อาการช่องต่อ hdmi หายไปทีละช่อง ที่ผ่านมามักจะโทษว่าเป็นี่เครื่องเล่นที่นำมาต่อ บ้างก็ว่าเครื่องจีนแดงไม่ได้มาตรฐาน ณ.ตอนนี้จะเอาเครื่องเล่นจากประเทศไหนๆใส่ต่อดีล่ะ อะไรๆก็มาจากจีนทั้งนั้น จะเสียบ ปิดหรือเปิดเครื่อง บางวันได้เวลามันก็เจ๊งเอง เอาเป็นว่าเสียแล้วก็ต้องซ่อมกันไป

### ลอง reset เครื่องดูก่อน เคยซ่อม pana อาการนี้ reset เครื่องแล้วช่องต่อ hdmi กลับมาไม่ต้องเสียตังค์
### หลักการของช่องต่อ hdmi ต้องมีไฟเลี้ยง  ถ้าไม่ใช่ช่างก็เหนื่อยหน่อย
### ถ้าทุกอย่างครบ หลักๆเลยก็ cpu. เสีย สั่งศูนย์อย่างเดียว 1พัน กว่าบาท ได้อะไหล่มาแล้วต้องหาร้านเปลี่ยนให้ เสียค่าเปลี่ยนอีก ...ลองดู ครับ

ออฟไลน์ dordeg

• *
Re: เสียบ HDMI ไม่ติดซ่อมแพงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 01:43:59 pm »
อาการช่องต่อ hdmi หายไปทีละช่อง ที่ผ่านมามักจะโทษว่าเป็นี่เครื่องเล่นที่นำมาต่อ บ้างก็ว่าเครื่องจีนแดงไม่ได้มาตรฐาน ณ.ตอนนี้จะเอาเครื่องเล่นจากประเทศไหนๆใส่ต่อดีล่ะ อะไรๆก็มาจากจีนทั้งนั้น จะเสียบ ปิดหรือเปิดเครื่อง บางวันได้เวลามันก็เจ๊งเอง เอาเป็นว่าเสียแล้วก็ต้องซ่อมกันไป

### ลอง reset เครื่องดูก่อน เคยซ่อม pana อาการนี้ reset เครื่องแล้วช่องต่อ hdmi กลับมาไม่ต้องเสียตังค์
### หลักการของช่องต่อ hdmi ต้องมีไฟเลี้ยง  ถ้าไม่ใช่ช่างก็เหนื่อยหน่อย
### ถ้าทุกอย่างครบ หลักๆเลยก็ cpu. เสีย สั่งศูนย์อย่างเดียว 1พัน กว่าบาท ได้อะไหล่มาแล้วต้องหาร้านเปลี่ยนให้ เสียค่าเปลี่ยนอีก ...ลองดู ครับ
ไม่ทราบว่า reset เครื่องมีขั้นตอนอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nui_nui

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 07:13:48 pm »
วิธีรีเซ็ต ทีวีพานาโซนิค (เฉพาะ lcd/plasma)ช่างหลายๆคนอาจจะรุ้แล้ว ต้องขออภัยนะครับ

### ให้ตัวเครื่องอยุ๋ในสถานะ ลดเสียง (กดลดเสียงค้างไว้).... vol-
### อีกมือมากดปุม menu ที่ remote กดรัวๆหรือ ให้ได้ 3 ครั้งภายใน 2 วินาที ครับ ..

ตอนนี้หน้าจอจะขึ้นฟ้อง ค่าต่างๆ ให้ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ถ้ายังไม่มีภาพอีก คือเสียต้องซ่อมอย่างเดียว ...ขอให้โชคดี ครับ

ออฟไลน์ toeylaw

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 05:24:02 pm »
รีเซทของยี่ห้อ โตชิบา ต้องทำงัยอะครับพี่ๆ