ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบสยิงลงพื้นกับบ้านไม้พื้นไม้ครับ  (อ่าน 2221 ครั้ง)

ออฟไลน์ tourcom

• Flat TV member
  • *
เรื่องมีอยู่ว่าบ้านพักผมตัวบ้าน (ฝาหนัง+โครงสร้าง)ทำด้วยปูนครับ แต่พื้นบ้านของชั้นสองทำด้วยไม้
เลยอยากสอบถามว่ามีใครเคยใช้เบสแบบยิงลงพื้นกับพื้นบ้านที่เป็นไม้ไหมครับ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
(เรื่องคุณภาพเสียง กับการสั่นสะเทือนอะไรพวกนี้ครับ)

ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องเบสยิงลงพื้นกับบ้านไม้พื้นไม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 01:17:30 pm »
ขึ้นอยู่กับความแน่นของพื้นด้วยนะครับ หากพื้นไม่แน่นหรือจุดยึดนอตต่างๆหลวม จะมีเสียงกระพือ หรือเสียงครางของเบส เวลาความถี่ลงต่ำ  สังเกตได้หากลองทดสอบแผ่น eagle แทรค hotel california  ช่วงเบสลงต่ำ   นอกจากนี้จุดยึดบานพับหน้าต่าง หรือบางบ้านที่ใช้บานเกร็ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 01:18:19 pm โดย oasleg »

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
Re: สอบถามเรื่องเบสยิงลงพื้นกับบ้านไม้พื้นไม้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 01:45:05 pm »
ซื้อพรมผืนเล็กวางรองเครื่องก็โอเคแล้วครับ สะเทือนแบบนิ่มๆ

ออฟไลน์ patboon10

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:36:06 pm »
จัดหาโต๊ะเล็กๆๆ (โต๊ะสำหรับว่าพระเป็นชุด แต่เราขอซื้อเป็นเฉพาะโต๊ะ) เอาขนาดวางซับพอเหมาะ ไม่สูงมาก ถ้าท่านใช้ลำโพง Front แบบ Tower ด้วยยิ่งเหมาะเลย จะได้เข้าชุดด้วย จะแก้เรื่องปัญหา พื้นไม้สะเทือนเวลา เสียงเบสลงต่ำ ให้ดียิ่งขึ้นวางพรมรองใต้โต๊ะด้วยและ หมดปัญหาแน่นอน..(ผมใช้อยู่ครับ..อิอิ)....

ออฟไลน์ tourcom

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 10:31:37 am »
 [ปลื่ม] ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ