ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง อัพ AVR หรือ ลำโพงคู่หน้าก่อนดีครับ  (อ่าน 3007 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ตอนนี้ใช้ AVR onkyo 626 กับ คู้หน้า polk A3   center A4   surround A1 อยู่

ถ้าจะเปลี่ยน AVR เป็น onkyo รุ่น 30XX

หรือคู่หน้าเป็น  polk A5

ควรเลือกเอาไหนก่อนดีครับ ที่เห็นผลเรื่องเสียงมากกว่า

ออฟไลน์ supercup

Re: สอบถามเรื่อง อัพ AVR หรือ ลำโพงคู่หน้าก่อนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 11:43:51 am »
ถ้าคิดว่าชอบแนวเสียงของลำโพงชุดที่มีอยู่นี้แล้วยังไม่เปลี่ยนอีกนาน  ก็อัพ AVR  ก็น่าจะเป็นแนวทางที่ดียิ่งไปรุ่นใหญ่ยิ่งได้เสียงที่แตกต่างจากเดิมเยอะ

แต่ถ้ายังไม่แน่ใจในชุดลำโพงที่มีไปลองฟังหลายๆแนว  แล้วค่อยอัพลำโพงให้ได้แนวเสียงที่ชอบที่สุด  แล้วค่อยหา  AVR ที่เข้ากับชุดเรามากที่สุดก็ยิ่งได้เสียงที่ดี

ขึ้นไปอีก (หาลำโพงได้เสียงทีใช่  หา AVR มาขับให้ได้เสียงที่ดี)

ปล.ถ้าจะเอา 30xx  ผมว่า ไป Z800,Z900 เลยครับได้สิ่งที่แตกต่างแน่นอน (แชร์ประสบการณ์ครับ)

Re: สอบถามเรื่อง อัพ AVR หรือ ลำโพงคู่หน้าก่อนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 01:05:04 pm »
สอบถามต่อนิดนึงครับ พอดีมีเพื่อนมาเสนอขาย onkyo 3010 38,000 บาท ประกันเหลือเกือบ 2ปี

ไม่เเน่ใจว่ารุ่นนี้ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ไม่นับระบบ ATmos ที่รุ่นใหม่ๆมี พอดีห้องผมไม่ใด้ใช้

ออฟไลน์ Home_cinema

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 02:13:15 pm »
Avr ตกยุค ระวังราคาหล่นนะครับ

แนะนำกัดฟันz800 อยู่ได้ไม่ต้องเปลี่ยนไปอีก 5-8ปีครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 04:02:05 pm »
ความเห็นผมอาจไม่ตรงกับกระทู้ แต่คุณบอกว่าเปลี่ยนแล้วเห็นผล
ส่วนตัวในโฮมๆ เสียงที่เราได้ยินมากที่สุดคือ เซ็นเตอร์กับซับ (มากว่า 80 เปอร์เซนต์)แต่คุณอยากอัพคู่หน้าหรือ เอวีอาร์ ถามว่า เอ3 ไม่ดีตรงไหน 626ล่ะขับออกหมดไหม ไหนใครบอกว่าค่ายนี้ดูหนังฟัังเพลงดี แสดงว่ากำลังของเครื่องเหนือกว่าเจ้าอื่นเขา จะบอกว่าอาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ ผู้ผลิตเขาผลิตตามความต้องการอยู่แล้ว เขาก็ผลิตเครื่องบูธเสียงทุ้ม แหลมเข้าไป ลูกค้าชอบและไปบอกว่าเจ้าอื่นเขาเสียงบางเฉยเลย ทั้งที่เขาก็ผลิตออกมาให้เที่ยงตรงที่สุด(มีความเป็นกลาง)
การเซทอัพล่ะโอเคไหม ใช้ไมค์ที่ผู้ผลิตใให้มา ผสมผสานกับการใช้ spl meter (คุณไม่จำเป็นต้องซื้อ โหลดเอาจาก appค่ายไหนก็มีหมด)แล้วเปรียบเทียบค่าที่วัดได้มันต้องใกล้เคียงกัน จุดสำคัญคือทำอย่างไรให้เสียงซับลงคู้หน้ากับเซ็นเตอร์ได้ ถ้าคุณเซทถูกต้องเช็คโดยไม่ว่าคุณจะเปิด large or small เสียงจะไม่ต่างกัน นั่นคือคุณก็เปิด small อย่างเดียว เอวีอาร์ก็ไม่ต้องทำงานหนัก(ใช้งานได้อีกนาน)
atmos ผมบอกไปในนี้แล้ว ย้อนดูได้เลย สรุปเสียงดีจริง แต่ลงทุนสูงมาก ผมยังไม่ประทับใจนะ รอดูวันข้างหน้าก่อน หนังแบบอ้ายแมงมุม ที่เราต้องได้ยินเสียงโอบล้อมด้านบนเยอะ หมื่นเรื่องผมว่ามีไม่เกินสิบเรื่อง 5.1 7.1 คุณเซทดีๆ ซับอยู่บนหัวหรือมาที่ srr atmos ทำไม่ได้หรอก เอาแค่นี้ก่อน [ปลื่ม]

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 07:08:00 pm »
เปลี่ยน ลำโพง คู่หน้า เหน ผล มากกว่า เดิม ชัดเจน จากวางหิ้ง เป็น ตั้งพื้น เเน่นอน ฟันธง

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 08:35:47 pm »
เคสเหมือนผมเลย แต่ตอนนั้นผมเลือกเปลี่ยนลำโพง เพราะถูกกว่า

แต่ถ้ากลับไปเลือกใหม่ ผมอยากได้ avr ตัวใหญ่ๆมากกว่าแหะ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:27:22 pm »
ถ้าอยากได้ Atmos รอเครื่องตกรุ่น จะซื้อได้ราคาถูก

...ซีรี่ย์ 6 ขับ A5 ได้อยู่แล้ว ดูหนังเสียงดีกว่า A3 แน่นอน อย่าลืมแล่นระบบ Bi amp

...A5 ราคาไม่ตกซักที... AVR ราคาตกทุกปี ซื้อลำโพงก่อน AVR ...ออมเงินซื้ออีก 2-3 ปีข้างหน้า.

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 08:40:09 am »
ทั่น จขกท. ครับ

ทั่นใช้  ซอร์สอะไร  เล่นอยู่ครับพ๊ม [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 09:09:57 am »
ทั่น จขกท. ครับ

ทั่นใช้  ซอร์สอะไร  เล่นอยู่ครับพ๊ม [ปลื่ม]

ตอนนี้ใช้ popcorn vten ดูไฟล์ประเภท Remux Full Bitrate
ส่วน tv ใช้ sony w904a ครับ