ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น ดีวีดีต่อสาย hdmi เข้า AVR แล้วไม่มีภาพ  (อ่าน 2535 ครั้ง)

ออฟไลน์ KTS

• *
ขอสอบถามหน่อยครับ เครื่องเล่นดีวีดี Soken ต่อสาย hdmi เข้า AVR Onkyo809 แล้วต่อสาย hdmi เข้าทีวีแล้วไม่มีภาพครับ แต่เมนู AVR Onkyo ขึ้นที่หน้าจอทีวีปกติ แต่พอลองใช้ PS3  และ hd player mede8er ต่อผ่าน AVR ออกทีวีภาพก็มีปกติ      ผมลองเอาเคื่องเล่นดีวีดีไปต่อกับทีวีโดยตรงไม่ผ่าน AVR ก็มีภาพปกติ แต่พอเอาไปต่อผ่าน AVR  กลับไม่มีภาพ ใครพอจะทราบวิธีแก้ไขไหมครับ หรือสาเหตุว่าเกิดจากอะไร [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เครื่องเล่น ดีวีดีต่อสาย hdmi เข้า AVR แล้วไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:13:11 pm »
...ลองต่อผ่าน RCA (เหลือง แดง ดำ) ภาพออกไม๊ เป็นการเช็คสัญญาณเบื้องต้น

...ลองสลับช่อง HDMI ดูครับ ช่องนั้นอาจจะเสียไปล่ะ ถอดเข้าถอดออกต้องถอดปลั๊กไฟก่อนนะครับ ไฟสปาร์คทำให้ช่อง HDMI ช่องนั้นเสียทันที

ออฟไลน์ KTS

• *
Re: เครื่องเล่น ดีวีดีต่อสาย hdmi เข้า AVR แล้วไม่มีภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 04:38:01 pm »
ขอบคุณคุณ bkav ครับ ตอนนี้ได้แล้วครับ เปลี่ยนเอาเครื่องดีวีดีไปต่อช่อง hdmi ด้านหน้า AVR    แต่ก็ยังแปลกใจว่าทำไมใช้ PS3 กับ hdplayer ใช้ได้ แต่พอต่อเครื่องเล่นดีวีดีกลับใช้ไม่ได้ ในช่องต่อด้านหลังAVR

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 10:22:42 pm »
...ดีใจด้วยครับ คงสบายใจ โล่งใจมากกว่าเดิม ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ. [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]