ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ surround ให้หน่อย  (อ่าน 1862 ครั้ง)

ออฟไลน์ chukiati

• LCD TV member
  • **
แนะนำ surround ให้หน่อย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 03:29:13 am »
ตอนนี้ชุดที่ผมใช้อยู่คือ tx-nr535 RTiA3 CSiA4 PSW110 ช่วยแนะนำ surround ให้หน่อยครับ จะเป็นของ polk หรือยี่ห้ออื่นก็ได้

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: แนะนำ surround ให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 07:18:54 am »
ถ้าดูจากชุดท่าน เล่น polk มาเกินครึ่งชุด ตามความเหมาะสมน่าเล่น rti a1 เสียงจะได้ไปแนวทางเดียวกัน

แต่ผมอยากเชียร์ท่านให้เล่นเป็น rti a3 มากกว่า ระหว่าง a1/a3 มาเป็น surr a3 เสียงใหญ่โต เบสเยอะ เสียงมีพลังมากกว่า a1 เยอะครับ

แล้วพอฟังไปสักพักท่านก็จะอยากอัพ center เป็น a6 เพราะเสียง a4 มันจะลีบเล็กกว่า คู่อื่น

ทีนี้ครบชุด อิอิ

ออฟไลน์ ssupat

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 08:47:18 am »
ถ้าดูจากชุดท่าน เล่น polk มาเกินครึ่งชุด ตามความเหมาะสมน่าเล่น rti a1 เสียงจะได้ไปแนวทางเดียวกัน

แต่ผมอยากเชียร์ท่านให้เล่นเป็น rti a3 มากกว่า ระหว่าง a1/a3 มาเป็น surr a3 เสียงใหญ่โต เบสเยอะ เสียงมีพลังมากกว่า a1 เยอะครับ

แล้วพอฟังไปสักพักท่านก็จะอยากอัพ center เป็น a6 เพราะเสียง a4 มันจะลีบเล็กกว่า คู่อื่น

ทีนี้ครบชุด อิอิ

ตามนี้เลยครับ หรือจะจัด A5 มาเป็นคู่หน้าแทน เอา A3 ไปเป็น SR ครับ แจ่มมม

ออฟไลน์ chukiati

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:04:35 am »
ขอบคุณครับ แต่ตัวอื่นขอใช้ไปสักพักก่อนครับเพราะซื้อมายังไม่ถึงเดือน จะเพิ่ม surround อย่างเดียวก่อน

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 02:11:15 pm »
ดูจากชุดของพี่คล้ายๆชุดของผมเลยครับ ถ้าอย่างนั้นก็จัด A1 ไปก่อนก็ได้ครับ อนาคตถ้าจะยับขยายไปเล่น 7.1 ก็หา A5 เพิ่มมาอีก 1 คู่ก็ใช้ได้ยาวๆเลยครับ แต่ถ้าอยากให้สุดก็ตามที่ข้างบนแนะนำเลยครับ

ส่วนตัวผมก็ใช้ A3 คู่หน้า ส่วนเซอร์ราวใช้ TSx110B ที่เป็นรุ่นต่ำกว่า แต่ก็ให้เสียงที่ในแนวทางเดียวกันกับคู่หน้าครับ เซ็ทอัพดีๆบรรยากาศมาเต็มเลยครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 09:39:10 pm »
สวัสดึครับ

sur ท่านก็คงต้อง polk ล่ะครับ จะตัว R150 หรือ tsx110B หรือจะขึ้นไปอีกก็ได้
แต่ควรจัดตามงบนะครับ ไม่งั้นอาจต้องพึ่งมาม่าทั้งเดือน