ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปซื้อ oled ต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ  (อ่าน 21028 ครั้ง)

ออฟไลน์ newsmz3303

• Flat TV member
  • *
เราต้องให้ที่ร้านเปิดทดสอบเครื่อง โดยต้องดูเรื่องไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Dear_sir

• Administrator
  • LCD TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND
Re: กำลังจะไปซื้อ oled ต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:30:08 am »
การเลือกซื้อทีวีทุกประเภทมีหลักการคล้ายๆ กันเลยครับ

1.เช็คสภาพเครื่องภายนอกมีร่องรอยอะไรหรือไม่?  เช่นรอยบุบ กระแทก
2.เปิดเครื่องมาที่เช็คหลักๆ ก็คือพวก Dead/Bright Pixel ต่างๆ ส่วนใหญ่ถ้าทางร้านไม่มีตัวทดสอบให้เราก็สามารถสร้างไฟล์ภาพ แดง ขาว ดำ น้ำเงิน เขียว ใส่ USB Flash Drive นำไปทดสอบได้
3.ตรวจอุปกรณ์ต่างๆ ที่แถมมาให้กับในเครื่องเช่น รีโมท แว่นตาสามมิติ ในบางรุ่น เป็นต้น

หากผ่านพ้นหลักสามข้อนี้ไปแล้วก็สบายใจได้แล้วครับ หลังจากนั้นเราก็ไปเปิดทดสอบเครื่องที่บ้านยาวๆ เลยว่าเปิดนานๆ ไปเป็นอะไรหรือไม่  [โย่ว]

ออฟไลน์ makza01

• *
Re: กำลังจะไปซื้อ oled ต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:19:19 am »
ขอคุณที่หัยข้อมูลดีๆๆ นะครับ [กระโดด]

จีคลับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 10:20:57 am โดย makza01 »

ออฟไลน์ ningning

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 11:48:27 am »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม]  ขอบคุณข้อมูลดีๆ ค่ะ   [หื่น] [หื่น]
รับทำเว็บไซต์  เลย