หน้า: [1]

กำลังจะไปซื้อ oled ต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ

• newsmz3303
  • Flat TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

เราต้องให้ที่ร้านเปิดทดสอบเครื่อง โดยต้องดูเรื่องไรบ้างครับ
  • Dear_sir
  • Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด เว็บไซต์
Re: กำลังจะไปซื้อ oled ต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:30:08 am »

การเลือกซื้อทีวีทุกประเภทมีหลักการคล้ายๆ กันเลยครับ

1.เช็คสภาพเครื่องภายนอกมีร่องรอยอะไรหรือไม่?  เช่นรอยบุบ กระแทก
2.เปิดเครื่องมาที่เช็คหลักๆ ก็คือพวก Dead/Bright Pixel ต่างๆ ส่วนใหญ่ถ้าทางร้านไม่มีตัวทดสอบให้เราก็สามารถสร้างไฟล์ภาพ แดง ขาว ดำ น้ำเงิน เขียว ใส่ USB Flash Drive นำไปทดสอบได้
3.ตรวจอุปกรณ์ต่างๆ ที่แถมมาให้กับในเครื่องเช่น รีโมท แว่นตาสามมิติ ในบางรุ่น เป็นต้น

หากผ่านพ้นหลักสามข้อนี้ไปแล้วก็สบายใจได้แล้วครับ หลังจากนั้นเราก็ไปเปิดทดสอบเครื่องที่บ้านยาวๆ เลยว่าเปิดนานๆ ไปเป็นอะไรหรือไม่  โย่ว
  • makza01
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

ขอคุณที่หัยข้อมูลดีๆๆ นะครับ กระโดด

จีคลับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 10:20:57 am โดย makza01 »
  • ningning
  • *

ปลื้ม ปลื้ม  ขอบคุณข้อมูลดีๆ ค่ะ   หื่น หื่น
รับทำเว็บไซต์  เลย
หน้า: [1]