ผู้เขียน หัวข้อ: งบน้อย ไม่มีความรู้ ขุดของเหลือเก็บมาใช้...ขอคำแนะนำ  (อ่าน 5306 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืntnw

• *
พอดีที่บ้านมี Amp พร้อมลำโพงอยู่ชุดนึง เก็บไว้เฉย ๆ เลยอยากเอามา ฟังเพลงดูหนัง แต่มีงบเพิ่มได้แค่ 10,000 ใครพอแนะนำให้ออกมาดูดีที่สุดเท่าที่ทำได้บ้าง
ของที่มีดังนี้
1. Amplifier WARON AV-328A หา Spec ใน Google ได้ดังนี้
  Features:
* 5.1 channel dolby AC-3 and dts input interface.
* Advaced Micro-computer control technology
* Full functional remote control
* 10 kinds different DSP sound effect and balance display mode.
* 8 kinds karaoke sound effect.
* Japan-inported Hi-Fi power amplifier tube.
* Symmetry least distortion powers amplifying circuit.
* Advaced Anti-stroke,over-voltage protection.

Technical index:
* Output power   Front:50w+50w    Centure:10W    Rear:10W+10W    Subwoofer:50W
* Frenquency response:20Hz~20Khz± 10dB
* Distorision<0.5%
* input sersitity>380mv
* Audio S/N : >71dB
* Channel seperation>43dB
* Power supply AC~220v/50Hz
* G.W:10Kg

2. ลำโพงคู่เล็ก BMB 150W 4 omh
3. ลำโพงคู่ใหญ่ BMB 250W

ผมดูช่อง output หลังเครื่องแล้ว ไม่มีช่องต่อ sub มีแต่ surround L/R กับ Center และ Main Speaker L=2ชุด R=2ชุด (ตอนนี้ลองเอาลำโพงที่มีมาต่อที่ช่อง main ดูแล้ว ฟังเพลง ก็เพราะดี) + กับมีงบนิดหน่อยตามที่บอกอยากเอาไปต่อกับเครื่องเล่น หนัง คำถาม
ต้องมี surround กับ center และ sub หรือเปล่า งบที่มีพอทำอะไรได้บ้าง ขอคำแนะนำ ครับ

อ้อลืมบอก จะเอามาใส่ในห้องขนาด 4x6 มีTV Plasma 50" 100Mhz ของ Panasonic อยู่ 1 จอ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: งบน้อย ไม่มีความรู้ ขุดของเหลือเก็บมาใช้...ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 10:25:47 pm »
สวัสดีครับ

แปะรูปด้านหน้ากับหลังเครื่องมาหน่อยได้ไหมครับ

• *
Re: งบน้อย ไม่มีความรู้ ขุดของเหลือเก็บมาใช้...ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:56:45 am »
ใส่รูปไม่เป็นครับ เลยเอาไป แชร์ใน Gdrive
1. ด้านหน้า
https://drive.google.com/file/d/0BxyGBMWwydyMam9yWU9wNVU2Mkk/view?usp=sharing
2. ด้านหลัง
https://drive.google.com/file/d/0BxyGBMWwydyMeGFWdk1TUHl0dWM/view?usp=sharing
3. ลำโพง
https://drive.google.com/file/d/0BxyGBMWwydyMSWpOTW8wRXlMdEE/view?usp=sharing
4.ลำโพงเล็ก
https://drive.google.com/file/d/0BxyGBMWwydyMUFlESndpRURpUzA/view?usp=sharing
5.ลำโพงใหญ่
https://drive.google.com/file/d/0BxyGBMWwydyMaEJ3VmNCYXFRQW8/view?usp=sharing

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:22:55 am »
งบหมื่นที่ว่าก็หาลำโพง center กับ ซับ ที่มีแอมป์ในตัว  มาต่อครับ ฟังกับระบบเสียง pro logic ครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:00:45 am »
ดูที่เครื่องเล่นก่อนครับ

ว่ามีช่องต่ออะไรบ้าง ถ่ายรูปเครื่องเล่นมาด้วยก็ดี

ถ้ามีช่อง analog 5.1 ก็ต่อเข้า amp ได้เลย

หรือถ้ามี optical, coax, HDMI ก็ต้องหาตัวถอดรหัส dts decode มาแปลงสัญญาณเป็น 5.1 ก่อน

แล้วค่อยหา center กับ active sub มาเพิ่ม

ไม่งั้นถึงต่อลำโพงเพิ่มเข้าไป ก็ไม่ได้ใช้ระบบเสียง 5.1 เสียเงินเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:01:09 am โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 12:26:51 pm »
รูปลงใน rep3 ครับ พอดีใส่รูปไม่เป็น
เท่าที่ดูไม่มีช่องต่ออะไรที่บอกมาเลยครับ
ถ้าต้องซื้อ center/sub หรืออะไรเพิ่ม จะรบกวนขอ ยี่ห้อ spec ราคา และแหล่งซื้อด้วยครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 01:27:43 pm »
รูปลงใน rep3 ครับ พอดีใส่รูปไม่เป็น
เท่าที่ดูไม่มีช่องต่ออะไรที่บอกมาเลยครับ
ถ้าต้องซื้อ center/sub หรืออะไรเพิ่ม จะรบกวนขอ ยี่ห้อ spec ราคา และแหล่งซื้อด้วยครับ
ขอบคุณครับ

หมายถึงรูปเครื่องเล่นครับ

เพราะถึงต่อลำโพงครบ 5.1 แล้ว แต่ถ้าเครื่องเล่นส่งมาไม่ครบ 5.1 ก็เสียตังค์เปล่า
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 02:18:11 pm »
หมายถึงเครื่องเล่น dvd / bd ของท่านต้องมี analog out 5.1 ท่านถึงจะต่อเข้าแอมป์ได้

โดยหา ซับแอคทีฟ มาต่อตรงเข้า dvd/bd เอาในช่อง sub ของเครื่องเล่นครับ

ผมนำเสนอแบบขัดใจท่านหน่อย ซื้อ in the box เสียงอาจไม่ถึงใจมาก แต่ก็ไม่ขี้เหร่ รองรับเครื่องเล่นได้หลากหลาย

หรือจะเอาลำโพงเดิมมาต่อคู่หน้า เล่นๆก็ได้

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 04:27:13 pm »
ตัวนี้เป็น โปรลอจิกแล้วครับ ไม่ต้องซื้อตัวถอดรหัส ดีทีเอส ให้เสียตังหรอกครับ ลำพังงบหมื่น ก็ได้แค่ซับกับเซนเตอร์ แค่นี้ก็หมดงบแล้วครับ ถ้าจะไปซื้อตัวถอดรหัส เอาเงินไปซื้อ inthebox ออนเกียวซะดีกว่า  เสียงโปรลอจิก มันก็พอใช้ได้ แยกทิศทางก็ชัดเจนดีพอสมควรแล้วล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:13:16 pm »
ขอบคุณครับ

หมายถึงรูปเครื่องเล่นครับ

เพราะถึงต่อลำโพงครบ 5.1 แล้ว แต่ถ้าเครื่องเล่นส่งมาไม่ครบ 5.1 ก็เสียตังค์เปล่า

อ้อถ้าเครื่องเล่นผมใช้ EGrateR300 อยู่ครับ มีช่อง Optical มี coaxial มี AV มี HDMI ครับ
สรุปแนะนำว่าของเก่าไม่ใช้ซื้อ In the box เลยดีกว่าหรือครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:20:22 pm »
เพิ่มเติม EgrateR300 เพิ่งถอยมางบเลยลดไป เหลือตามที่บอก
แล้วถ้าผมจะทยอยเพิ่มเอา เดือนนี้เอา center หรือ sub ก่อน อิ่นๆ ค่อยเพิ่มทีหลัง ของเก่ายังจะใช้ได้ไหม หรือว่า in the box
เสียงดีกว่าของที่มีอยู่ ถอยมา ชุดเดียวจบ
กะว่าเสาร์นี้จะจัดให้จบ อาทิตย์ติดตั้งดู

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 10:00:14 pm »
สวัสดีครับ

- waron เครื่องที่ท่านมี เป็น int amp แบบมี คาราโอเกะและต่อลำโพง 5.1 ได้ ซึ่งไม่สามารถถอดรหัสใดๆ ได้เลยครับ เป็นภาคขยายอย่างเดียว
- EGrateR300 ของท่าน มีช่องเสียงออกแค่ ขาว-แดง ซึ่งไม่ครบ 5.1 ซึ่งถ้าท่านอยากได้เสียงออกไปต่อที่ int ท่านต้องซื้อภาคถอดรหัสอย่างที่ท่าน osxp บอกไว้

ผมว่าซื้อ avr in the box อย่างที่ท่าน maxxx แนะนำก็จบในงบเลยครับ เอาไว้ดูหนัง เค้าเด่น ต้องยกให้เค้าเลย
ส่วนชุด waron ก็เอาไว้ฟังเพลงกับร้องเพลงเลยครับ เสียงแจ่มกว่าแน่นอน
ดีกันคนละด้านครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 11:03:17 pm »
เพิ่มเติม EgrateR300 เพิ่งถอยมางบเลยลดไป เหลือตามที่บอก
แล้วถ้าผมจะทยอยเพิ่มเอา เดือนนี้เอา center หรือ sub ก่อน อิ่นๆ ค่อยเพิ่มทีหลัง ของเก่ายังจะใช้ได้ไหม หรือว่า in the box
เสียงดีกว่าของที่มีอยู่ ถอยมา ชุดเดียวจบ
กะว่าเสาร์นี้จะจัดให้จบ อาทิตย์ติดตั้งดู

ต้นทางเป็น HDMI อยู่แล้ว ถ้าแบบง่ายๆ ประหยัดงบ ก็จัด in the box ชุดด้านบนก็ได้ครับ

แบบบานปลาย ก็จัด AVR เปล่าๆ ใช้ลำโพงเดิมก่อน แล้วค่อยหาลำโพงแยกชิ้นมาเพิ่ม หรือจะเล่นลำโพงแบบเป็นชุดพร้อม active sub 5.1 เลยก็ได้

ชุดผมก็เริ่มจาก AVR ก่อน แล้วใช้ลำโพง mini compo ที่มีในบ้านมาใส่ชั่วคราว แล้วค่อยหาลำโพงมาเพิ่มทีหลังครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 05:28:23 am »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วันนี้จะลองไปฟังเสียง inthebox ดู
ไม่รู้ว่าปรับเสียงพูดได้ไหม ผมเคยฟังรุ่นอื่นๆ แล้วเสียงพูดจะเบา ระเบิดมาที ลดเสียงไม่ทัน

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 06:05:08 am »
ค่อยๆฟังแล้วตัดสินใจครับ

ชุดที่ผมแนะนำไป มันอยู่ในงบพอดี เป็นรุ่นเล็ก อนาคตขยับขยายยากกว่าพวกแยกชิ้น (เดาว่า sub เป็น passive ใช้ avr ขับ ต้องถามคนขายครับผมไม่แน่ใจ)

แต่ ถ้าคิดในใจว่า อนาคต อาจเพิ่ม เปลี่ยน ให้มองรุ่นที่โตกว่า (sub เป็น active เบสไม่สะใจ อันนี้เปลี่ยน sub ง่ายกว่า)

ผมไม่แน่ใจ spec เท่าไหร่ ลองถามคนขายดูนะครับ