ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386061 ครั้ง)

ออฟไลน์ hussell_bank

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4590 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:49:00 am »
ผมน้องใหม่ LG ครับ มีเรีองรบกวนถามเรื่องการเล่น ไฟล์หนังใน USB ของ 42LS5800 หน่อยครับ เพิ่งถอยมาเมื่อวานนี้เองครับ
อาการคื่อ เอา USB เสียบแล้วไม่มีเกิดขึ้นเลย เลือกอิพุทเข้า ก็มีแต่ช่องสายอากาศ, RGB-PC, HDMI มีเห็น USB ครับ [ร้องไห้]
.
หาเจอแล้วครับ เปิดได้แล้วววว [yes]

แต่ว่า  42LS5800 ไม่มีช่องเสียบหูฟังหรือครับ  [ปาดเหงื่อ]

ไม่มีครับ รุ่นสูง ๆ ก็ไม่มีเช่นกันครับ [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 12:23:38 pm โดย hussell_bank »

Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4591 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:53:59 am »

...รบกวนสอบถามท่านที่ใช้lm7600ครับ...
...อยากทราบว่า...โทนสีระหว่างหน้าเมนูกับตอนที่เล่นหนัง(ผ่านUSB)นี่มันจะต่างกันใช่ไหมครับ...
...คือตอนดูหนังผมปรับภาพไว้เรียบร้อยแล้ว...
...แต่พอหยุดดูแล้วกดออกมาที่หน้าเมนู...โทน(ความสว่าง-โทนสี)ภาพจะเปลี่ยนไปน่ะครับ...
...ยิ่งตอนที่ออกมาหน้าที่เป็นโลโก้หมุนๆนี่โทนออกอมแดงเลยครับ...
...พอกดเข้าดูหนัง...โทนก็กลับไปเป็นแบบที่ผมตั้งไว้...
...แบบนี้ปรกติไหมครับ...

ปกติครับ ในการตั้งค่าภาพ ทุก INPUT จะต้องตั้งค่าเองครับ เพราะทุกอย่างจะเป็นอิสระต่อกัน ซึ่งเป็นผลดีครับ

เช่น ภาพจากฟรีทีวีเคยตั้งไว้อย่างนึง ซึ่งเหมาะกับภาพของฟรีทีวี แต่อาจจะไม่เหมาะกับภาพที่เราดูจาก BD Player หรือ HD Player ก็ได้

เมื่อเราตั้งค่าภาพต่าง ๆ ตาม SOURCE นั้น ๆ ทีวีก็จะจำค่าไว้ เมื่อเลือก INPUT นั้น ๆ ภาพก็จะเป็นไปตามที่เราเคยตั้งค่าภาพนั้ันไว้เลยครับ

« ตอบกลับ #4592 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:57:26 am »
สนใจ LED TV ซักเครื่อง ไม่เน้น Smart TV เจอ 2 รุ่นนี้ ที่ราคาไม่แพงมาก พอๆ กัน

LG 47" 47LW4500 ปี 2011
LG 47" 47LM4610 ปี 2012

พบว่าตัวเก่า ค่า Contrast Ratio สูงกว่า 7,000,000 :1 กับ 4,000,000:1
ที่เหลือสเปคเหมือนกัน

ตัวไหนดีกว่า

แนะนำเอาเทคโนโลยีใหม่ คือ LG 47" 47LM4610 ปี 2012 ดีกว่าครับ

แนะนำอีกรุ่นคือ LM6400 3D ไม่มี SMART TV เหมือนกัน เสป็คพอ ๆ กับตัว LM6700 รุ่นยอดนิยมอีกตัวของ LG 3D เลยครับ

« ตอบกลับ #4593 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:22:06 pm »
ตอนนี้ LM6200 LM6400 LM6690 LM6700 และ LM7600 มี  f/w ตัวใหม่แล้วนะครับ   

ใครที่เคยอัพ f/w เวอร์ชั่นเก่าคือ 04.10.29 แล้วดูหนังจาก Ext. HDD เปลี่ยนเสียงไม่ได้

เวอร์ชั่นใหม่ 04.20.11 กลับมาเปลี่ยนเสียงได้เหมือนเดิมแล้วนะครับ ใครเคยมีปัญหารีบอัพได้เลยครับ  [ปลื่ม]

ในส่วนอื่น ๆ ที่เพิ่มเติม ก็จะมีในส่วนของ Content ใน Smart TV  และในส่วนของแอพที่เพิ่มเติมใน Premium Content ครับ (ข้อมูลจากคุณ UNCENSORED)

ออฟไลน์ thekorp

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4594 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:23:54 pm »

...ขอบคุณท่านhussell_bankมากๆครับที่ให้ความกระจ่าง... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ BOBZAA

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4595 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:07:46 pm »
LM6700 ดูหนัง HD 1080p ทำไมไม่เต็มจอครับ  [งง]

« ตอบกลับ #4596 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:11:27 pm »
เพิ่มเติมในส่วนของการอัพ f/w 04.20.11

นอกจากจะเปลี่ยนเสียง เมื่อดูหนังจาก Ext. HDD ได้แล้ว

ในด้านภาพเมื่อดูไฟล์ mkv จาก Ext. HDD ก่อนอัพและหลังอัพในไฟล์หนังเรื่องเดียวกัน  ภาพจะต่างกันนะครับ

ก่อนอัพภาพจะดูหยาบกว่า พออัพเสร็จภาพจะดูคมขึ้นละเอียดขึ้น และไบรท์ขึ้น อย่างเห็นได้ค่อนข้างจะชัดเจน ในการตั้งค่าภาพแบบเดียวกัน

ซึ่ีงน้องชายผม ก็ใช้รุ่นเดียวกัน พออัพแล้ว ก็บอกเหมือนกันว่า ภาพที่ดูจาก Ext. HDD มันละเอียดขึ้น อย่างน้อยก็แสดงว่าผมไม่ได้มโนคิดไปเองคนเดียว

แต่ช้าก่อน ที่ผมบอกว่าภาพมันต่างจากเดิมอย่างเห็นได้ค่อข้างชัด อาจจะเป็นเพราะก่อนหน้านี้ ผมอัพ f/w ถึงแค่เวอร์ชั่น 04.00.29 เท่าั้นั้นเอง

f/w 2 เวอร์ชั่นถัดมา คือ 04.10.28 และ 04.10.29 ผมไม่ได้อัพ เพราะรู้ว่าเป็น f/w ที่มีปัญหาครับ

อาจจะเป็นเพราะสาเหตุนี้ก็ได้ เลยมองเห็นความต่างค่อนข้างจะชัดเจนอยู่

ใครลองอัพแล้ว ก็ลองเล่นดูนะครับ ว่าจะเป็นเหมือนกันรึเปล่า และเพิ่มเติืมอะไรขึ้นมาบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ken SanOva

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4597 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:55:01 pm »
 อยากทราบว่าLG 42" 42LM6200  รุ่นนี ้  เล่นไฟล์นามสกุลไรได้บ้างครับผ่านช่อง USB

จะโหลดหนังมาดู แบบไม่ต้องผ่านเครื ่องเล่น HD Player อ่ะครับ

ปล .พอดีน้าซื้อทีวีมาหใม่ เค้าอยู่เชียงใหม่ เลยว่าจะส่งHDDหนัง 3Dไปให้เค้าดู มันเป็นไฟล์ ISO ไม่รู้ว่าเปิดผ่านทีวีเลยได้ไหม ขอผู้รู้วานช่วยตอบทีนะครับ ^^

« ตอบกลับ #4598 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:57:14 pm »
อยากทราบว่าLG 42" 42LM6200  รุ่นนี ้  เล่นไฟล์นามสกุลไรได้บ้างครับผ่านช่อง USB

จะโหลดหนังมาดู แบบไม่ต้องผ่านเครื ่องเล่น HD Player อ่ะครับ

ปล .พอดีน้าซื้อทีวีมาหใม่ เค้าอยู่เชียงใหม่ เลยว่าจะส่งHDDหนัง 3Dไปให้เค้าดู มันเป็นไฟล์ ISO ไม่รู้ว่าเปิดผ่านทีวีเลยได้ไหม ขอผู้รู้วานช่วยตอบทีนะครับ ^^

ISO ไม่ได้ครับ ที่ผมลองส่วนใหญ่จะเป็น MKV ครับ จะสามารถเปลี่ยนได้แต่เสียง แต่ไม่สามารถเล่นและเปลี่ยนซับได้ครับ

ออฟไลน์ Ken SanOva

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4599 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:21:44 pm »

ISO ไม่ได้ครับ ที่ผมลองส่วนใหญ่จะเป็น MKV ครับ จะสามารถเปลี่ยนได้แต่เสียง แต่ไม่สามารถเล่นและเปลี่ยนซับได้ครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ คงต้องซื้อ เครื่อง HD Player สักเครื ่องแล้ว

ออฟไลน์ Tungod

• *
« ตอบกลับ #4600 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:18:07 pm »
ซื้อLg 42lm7600มาครับเมื่อ2อาทิตย์ได้แล้วแต่ไม่ค่อยได้เล่นกับสังเกตุ พอมาเล่นบอร์ดนี้เลยรู้ถึงอาการแสงรั่วเปนไง ถ้าเครื่องผมมีแสงรั่วตามขอบ3-4จุด สามารถขอเคลมได้ไหมครับ

แอบใจสลายนิดๆ เมื่อซื้อมาตั้งแพงแต่มีแสงรั่ว อาการมันไม่ปกติใช่ไหมครับ เพื่อนๆเป็นกันไหม [ร้องไห้]

ออฟไลน์ johnmissyou

• *
« ตอบกลับ #4601 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 06:21:37 am »
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
ซื้อ 55LM7600 มาได้ 2 วัน ต่อ Net ผ่านสาย LAN ความเร็ว Net ของ True 10 Mbps
มีปัญหา update firmware แล้วค้างที่ 0% ตลอด (เคยครั้งเดียวขึ้นมา 2% แล้วก็หยุด)
พยายาม reset ด้วยการถอดปลั๊กแล้ว Factory reset

ออฟไลน์ johnmissyou

• *
« ตอบกลับ #4602 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 06:34:47 am »
จากกระทูข้างบน ขอโทษด้วยครับพอดียังพิมพ์ไม่จบแต่มือไปโดนปุ่มส่ง
ขออนุญาตอธิบายปัญหาใหม่นะครับ

ซื้อ 55LM7600 มาได้ 2 วัน ต่อ Net ผ่านสาย LAN ความเร็ว Net ของ True 10 Mbps
login smart TV account ถูกต้องทุกอย่าง

แต่มีปัญหา ที่เครื่องแจ้งให้ update firmware [4.00.29 -->4.20.11]
พอกด OK แล้วค้างที่ 0% ตลอด (เคยครั้งเดียวขึ้นมา 2% แล้วก็หยุด)
โทรไปถาม 1800545454 ก็บอกว่าต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ครึ่งวันถึงจะ update เสร็จ
ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนก็ยัง 0%
ได้ลองปิดการ update จาก on เป็น off ก็เล่น Premium content ไม่ได้ เพราะเครื่องจะให้ update software เป็น version ใหม่ก่อนจึงจะใช้ได้

พยายาม reset ด้วยการถอดปลั๊กแล้ว Factory reset แล้ว ไม่ได้ผล
ตอนนี้เ Premium content อย่าง M-thai, Channel 3 เลยเล่นไ่ม่ได้เพราะขึ้นว่า need software update ตลอด
ทั้งๆที่ Content อื่นอย่าง k-pop, 3D-world ก็ โหลดมาดูได้ตามปกติ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tuche

• *
« ตอบกลับ #4603 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:40:59 am »
สวัสดีครับเพิ่งรับ 55LM6700 เพิ่งเคยใช้ LED เลยอยากขอคำแนะนำเบื้องต้นว่าการั้งค่าต่างๆมีอะไรบ้าง การใช้งานส่วนใหญ่ ดีฟรีทีวี เครื่องเล่นHD

[yes] [เท่ห์] [จุ๊บ]

« ตอบกลับ #4604 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:55:46 am »
จากกระทูข้างบน ขอโทษด้วยครับพอดียังพิมพ์ไม่จบแต่มือไปโดนปุ่มส่ง
ขออนุญาตอธิบายปัญหาใหม่นะครับ

login smart TV account ถูกต้องทุกอย่าง

แต่มีปัญหา ที่เครื่องแจ้งให้ update firmware [4.00.29 -->4.20.11]
พอกด OK แล้วค้างที่ 0% ตลอด (เคยครั้งเดียวขึ้นมา 2% แล้วก็หยุด)
โทรไปถาม 1800545454 ก็บอกว่าต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ครึ่งวันถึงจะ update เสร็จ
ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนก็ยัง 0%
ได้ลองปิดการ update จาก on เป็น off ก็เล่น Premium content ไม่ได้ เพราะเครื่องจะให้ update software เป็น version ใหม่ก่อนจึงจะใช้ได้

พยายาม reset ด้วยการถอดปลั๊กแล้ว Factory reset แล้ว ไม่ได้ผล
ตอนนี้เ Premium content อย่าง M-thai, Channel 3 เลยเล่นไ่ม่ได้เพราะขึ้นว่า need software update ตลอด
ทั้งๆที่ Content อื่นอย่าง k-pop, 3D-world ก็ โหลดมาดูได้ตามปกติ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

คอลเซ็นเตอร์มั่วแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าความจุ f/w เวอร์ชั่นใหม่ มันเท่าไหร่ แต่อัพเดทไม่ถึงครึ่งวันแน่ครับ

ของน้องชายผมก็ 3BB 10 Mbps เช่นเดียวกัน อัพเดทจากสาย LAN ประมาณ 10-15 นาทีเองครับ

ผมอัพจาก wifi น่าจะ 3-4 Mbps ก็ใช้เวลาประัมาณ 20-25 นาทีเท่านั้นเอง

พึ่งซื้อมา 2 วันเอง ยังเคลมได้ครับ ลองเอาไปเคลมดู เหมือนว่าบอร์ดจะผิดปกติครับ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ thotsawat

« ตอบกลับ #4605 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:57:01 am »
สนใจ LED TV ซักเครื่อง ไม่เน้น Smart TV เจอ 2 รุ่นนี้ ที่ราคาไม่แพงมาก พอๆ กัน

LG 47" 47LW4500 ปี 2011
LG 47" 47LM4610 ปี 2012

พบว่าตัวเก่า ค่า Contrast Ratio สูงกว่า 7,000,000 :1 กับ 4,000,000:1
ที่เหลือสเปคเหมือนกัน

ตัวไหนดีกว่า

แนะนำเอาเทคโนโลยีใหม่ คือ LG 47" 47LM4610 ปี 2012 ดีกว่าครับ

แนะนำอีกรุ่นคือ LM6400 3D ไม่มี SMART TV เหมือนกัน เสป็คพอ ๆ กับตัว LM6700 รุ่นยอดนิยมอีกตัวของ LG 3D เลยครับ

LG LM6400 มี3D Smart TV นะครับ แต่ไม่มี Wi-Fi เป็นรุ่นกึ่งระหว่าง LM6200 กับ LM6700 (ผมใช้อยู่ แจ่มมาก)

ออฟไลน์ thotsawat

« ตอบกลับ #4606 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:07:12 pm »
ถ้าอัพไม่ผ่าน (ทีวี LG ถ้าจะอัพผ่านตัวทีวีใช้เวลานานและเน็ตต้องเสถียรด้วย ไม่งั้นมันรีอัพเดท)

ถ้าโหลดไฟล์ Update มาจากเว็บ LG Thailand ครับ

http://www.lg.com/th/support-product/lg-42LM6200

เข้ามาแล้วเลื่อนลงมาข้างล่าง ให้เลือก "ซอฟท์แวร์อัพเดท"

กดโหลด Software_File(Version_04.20.11).zip แล้วแตกไฟล์ใส่ใน USB Drive แล้วเปิดทีวี ทีวีจะอัพเดทให้เอง และเปิดใหม่ให้เอง แค่นี้ก็เสร็จ

ถ้าไม่เข้าใจ โหดลไฟล์ Software_Upgrade_Guide(Thailand).pdf ไปดูด้วย อยู่ใกล้ๆกับที่โหลดตัวอัพเดททีวีนั่นแหละ

ปล.เว็บที่ให้ไปเป็นของ LM6200 แต่ที่จริงใช้ด้วยกันได้ทุกรุ่นที่เป็น LM

« ตอบกลับ #4607 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:23:06 pm »
ถ้าอัพไม่ผ่าน (ทีวี LG ถ้าจะอัพผ่านตัวทีวีใช้เวลานานและเน็ตต้องเสถียรด้วย ไม่งั้นมันรีอัพเดท)

ถ้าโหลดไฟล์ Update มาจากเว็บ LG Thailand ครับ

http://www.lg.com/th/support-product/lg-42LM6200

เข้ามาแล้วเลื่อนลงมาข้างล่าง ให้เลือก "ซอฟท์แวร์อัพเดท"

กดโหลด Software_File(Version_04.20.11).zip แล้วแตกไฟล์ใส่ใน USB Drive แล้วเปิดทีวี ทีวีจะอัพเดทให้เอง และเปิดใหม่ให้เอง แค่นี้ก็เสร็จ

ถ้าไม่เข้าใจ โหดลไฟล์ Software_Upgrade_Guide(Thailand).pdf ไปดูด้วย อยู่ใกล้ๆกับที่โหลดตัวอัพเดททีวีนั่นแหละ

ปล.เว็บที่ให้ไปเป็นของ LM6200 แต่ที่จริงใช้ด้วยกันได้ทุกรุ่นที่เป็น LM

อ้าว มีให้โหลดในหน้าเวปแล้ว ดีจังเลย [ปลื่ม]

ทำตามที่คุณ thotsawat บอกได้เลยครับ คิดว่าอัพเดทได้แน่นอน

แต่ถ้ายังไม่ได้อีก ก็เคลมเถอะครับ