ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความแมตชิ่งของAnthem 510+Klipsch Reference II  (อ่าน 3936 ครั้ง)

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
สอบถามความแมตชิ่งของAnthem 510+Klipsch Reference II
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 11:08:03 am »
สอบถามความแมตชิ่งของAnthem 510+Klipsch Reference II ดูหนัง 95%
ห้อง4x6 mrx-510+rb-61iix2+rc-64ii+r115sw
1.แนวเสียงที่ได้เปนอย่างไร ดีเสียอย่างไรบ้างครับ
2.ควรใช้สายลำโพงอะไรดีครับ
3.ควรใช้สายสัญญาณอะไรดีครับ
ปล.ไม่เคยฟังเลยครับ ไม่รู้ฟังได้ที่ไหนยุโคราชครับมือใหม่อยากอัพ5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 02:48:55 pm โดย teenoishop »

ออฟไลน์ oasleg

Re: สอบถามความแมตชิ่งของAnthem 510+Klipsch Reference II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 02:22:44 pm »
1. anthem 510 เป็น AVR คุณภาพสูง ให้พละกำลังขับที่ดี มีความโปร่งสะอาด รายละเอียดดี ทั้งในแง่ดูหนังและฟังเพลง ส่วนลำโพง klipsh reference II ให้เสียงกลางที่เนียนโปร่งสะอาด เข้ากันได้ดีครับ

2. ได้หลายยี่ห้อครับ KIMBLE, AUDIOQUEST, SUPRA , QED  เยอะแยะครับ ขึ้นอยู่กับงบ

3. คำถามค่อนข้างกว้างนะครับ ต้องดูว่าต้องการบุคลิกไปทางไหน  ถ้ากลางๆ flat โฟกัสดี ไป supra กับ kimble  ,นุ่มหวานนิดๆ vandenhul กับcardas  ส่วนaudioquest ให้กลางสะอาดน้ำหนักเสียงดี

Re: สอบถามความแมตชิ่งของAnthem 510+Klipsch Reference II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 02:55:24 pm »
1. anthem 510 เป็น AVR คุณภาพสูง ให้พละกำลังขับที่ดี มีความโปร่งสะอาด รายละเอียดดี ทั้งในแง่ดูหนังและฟังเพลง ส่วนลำโพง klipsh reference II ให้เสียงกลางที่เนียนโปร่งสะอาด เข้ากันได้ดีครับ

2. ได้หลายยี่ห้อครับ KIMBLE, AUDIOQUEST, SUPRA , QED  เยอะแยะครับ ขึ้นอยู่กับงบ

3. คำถามค่อนข้างกว้างนะครับ ต้องดูว่าต้องการบุคลิกไปทางไหน  ถ้ากลางๆ flat โฟกัสดี ไป supra กับ kimble  ,นุ่มหวานนิดๆ vandenhul กับcardas  ส่วนaudioquest ให้กลางสะอาดน้ำหนักเสียงดี

ขอบคุณท่าน oasleg ครับ [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 04:45:48 pm »
เรามาดูมาเส้นทางก่อนไปถึงลำโพงมีอะไรบ้าง
จากไฟบ้าน เต้า(ตัวหนู) สายไฟ เครื่องบลูเรย์(ผมเล่นจากคอมๆการ์ดจอแยก ) hd player ไปถีง avrใช้สายสัญญาณอะไร ถ้าเล่นจากคอมๆใช้สาย hdmiแบบไหน
แล้วจึงมาถึงสายลำโพง
ตามเส้นทางทุกอุปการณ์มีความสำคัญทั้งหมด อยู่งบประมาณว่าเราจะเอาดีแค่ไหน และฟังออกไหมกับเงินจำนวนมากที่จ่ายไป บางคนจบที่ ล้านบาทแต่เสียงออกมาแค่ห้าหมื่นมีถมไป บางคนเล่นตามสูตรใช้ของดีหมดทุกอย่าง เกินล้านด้วยซ้ำแต่เหมือนไม่สนุกและคนเข้ามาดูไม่ได้อะไรเลย
จะอัพเกรด system ดูตามข้างบนเลย อยากเพิ่มตรงไหน
ปล.ผมไม่สนับสนุนสายลำโพงราคาสูงมากในชุดโฮมๆ เพราะเอามาลองใช้แล้วมีความเปลี่ยนแปลงน้อย เอาเงินไปอัพอย่างอื่นดีกว่าครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ yo_yo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 04:48:32 pm »
ลองไปหาสายลำโพงที่มีโครงสร้างเป็นแกนเดี่ยวตัวนำเป็นทองแดงครับ แกนฝอยใช้กับ klipsch ไม่แนะนำครับ

สายสัญญาณหาตัวนำที่เป็นทองแดง ถ้าหาได้ทองแดงเกรด PCOCC ยิ่งดีครับหรือไม่ก็ Oyaide 102 ssc ก็พอได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 06:20:38 pm »
เรามาดูมาเส้นทางก่อนไปถึงลำโพงมีอะไรบ้าง
จากไฟบ้าน เต้า(ตัวหนู) สายไฟ เครื่องบลูเรย์(ผมเล่นจากคอมๆการ์ดจอแยก ) hd player ไปถีง avrใช้สายสัญญาณอะไร ถ้าเล่นจากคอมๆใช้สาย hdmiแบบไหน
แล้วจึงมาถึงสายลำโพง
ตามเส้นทางทุกอุปการณ์มีความสำคัญทั้งหมด อยู่งบประมาณว่าเราจะเอาดีแค่ไหน และฟังออกไหมกับเงินจำนวนมากที่จ่ายไป บางคนจบที่ ล้านบาทแต่เสียงออกมาแค่ห้าหมื่นมีถมไป บางคนเล่นตามสูตรใช้ของดีหมดทุกอย่าง เกินล้านด้วยซ้ำแต่เหมือนไม่สนุกและคนเข้ามาดูไม่ได้อะไรเลย
จะอัพเกรด system ดูตามข้างบนเลย อยากเพิ่มตรงไหน
ปล.ผมไม่สนับสนุนสายลำโพงราคาสูงมากในชุดโฮมๆ เพราะเอามาลองใช้แล้วมีความเปลี่ยนแปลงน้อย เอาเงินไปอัพอย่างอื่นดีกว่าครับ [ปลื่ม]
ต้นทางผมใช้ CEN.GRAND 5i-380 gold ครับ
ปลายทางผม BENQ.w1070+ ครับ
ขอบคุณท่าน yachtbest ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 06:21:57 pm โดย teenoishop »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 06:23:17 pm »
ลองไปหาสายลำโพงที่มีโครงสร้างเป็นแกนเดี่ยวตัวนำเป็นทองแดงครับ แกนฝอยใช้กับ klipsch ไม่แนะนำครับ

สายสัญญาณหาตัวนำที่เป็นทองแดง ถ้าหาได้ทองแดงเกรด PCOCC ยิ่งดีครับหรือไม่ก็ Oyaide 102 ssc ก็พอได้ครับ
ข้าน้อยขาดความรู้ชี้เป้าด้วยครับ ขอบคุณท่าน yo_yo ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:37:28 pm »
สวัสดีครับ

ข้อ 1-3 หลายๆ ท่านตอบไปแล้ว

ตัว RC-64 นี่ตัวยาวพอควรเลยนะ ให้รายละเอียดดีมากด้วย
ว่าแต่ตัว surround ลองฟังตัว RS-42 ดูก่อนครับ ให้บรรยากาศดีมากเลย ในงบที่พอๆ กับ RB-61

อยู่โคราช ลองแวะไปดูร้านปิ... ครับ เห็นตอนนี้มีลดราคาอยู่ด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 09:17:21 am »
สวัสดีครับ

ข้อ 1-3 หลายๆ ท่านตอบไปแล้ว

ตัว RC-64 นี่ตัวยาวพอควรเลยนะ ให้รายละเอียดดีมากด้วย
ว่าแต่ตัว surround ลองฟังตัว RS-42 ดูก่อนครับ ให้บรรยากาศดีมากเลย ในงบที่พอๆ กับ RB-61

อยู่โคราช ลองแวะไปดูร้านปิ... ครับ เห็นตอนนี้มีลดราคาอยู่ด้วย
ขอบคุณท่าน SanDer ครับ

ออฟไลน์ newtun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 11:43:45 pm »
ผมสงสัยว่าAVR Anthem จะให้เสียงที่โปร่งได้อย่างไรครับ ในเมื่อสเกลเสียงกลางเค้าหนา อิ่ม ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 12:16:34 pm »
ผมสงสัยว่าAVR Anthem จะให้เสียงที่โปร่งได้อย่างไรครับ ในเมื่อสเกลเสียงกลางเค้าหนา อิ่ม ครับ
ปูเสื่อรอฟังเลยครับ

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 12:43:39 pm »
Anthem ใช้คำว่าโปร่งก็อาจจะดูไม่ตรงซะทีเดียวครับ

แนวเสียง Anthem คือสด ชัด หนักแน่น มีเนื้อมีหนัง

จับกับชุดนั้นก็เหมาะกับดูหนังเลยครับ เสียงออกแนว Pioneer + Harman คือหนักแต่ได้รายละเอียด

ส่วนสาย ดูหนังผมไม่แนะนำให้ลงกับมันเยอะครับ ถ้าห้องไม่ดีแบบมากๆ ฟังไม่ออก ฟังไม่ทันหรอกครับ
ใช้สายกลางๆก็พอครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 04:10:29 pm »
Anthem ใช้คำว่าโปร่งก็อาจจะดูไม่ตรงซะทีเดียวครับ

แนวเสียง Anthem คือสด ชัด หนักแน่น มีเนื้อมีหนัง

จับกับชุดนั้นก็เหมาะกับดูหนังเลยครับ เสียงออกแนว Pioneer + Harman คือหนักแต่ได้รายละเอียด

ส่วนสาย ดูหนังผมไม่แนะนำให้ลงกับมันเยอะครับ ถ้าห้องไม่ดีแบบมากๆ ฟังไม่ออก ฟังไม่ทันหรอกครับ
ใช้สายกลางๆก็พอครับ
ขอบคุณท่าน keamglad มากๆเลยครับไงถ้าได้งบประมาณมามะไรผมจัดที่ท่านแน่นอนครับ [เท่ห์]