ผู้เขียน หัวข้อ: HDD 3.5 + docking หรือ Ext.HDD 2.5 ดีครับ..(Docking นอน หรือตั้ง ดีกว่า)  (อ่าน 2599 ครั้ง)

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
ช่วงนี้เริ่มจะหาไฟล์หนังมาสะสมแล้วครับ..

ปัจจุบันใช้  HD player MED800X3D  แล้วใส่ HDD ข้างในไว้ 1 ลูก

ทีนี้ระหว่างซื้อ docking ใช้ HDD 3.5 มาเสียบ  

กับซื้อ Ext.HDD 2.5 มาใช้สะสม แบบไหนจะดีกว่ากันครับ...

แล้ว Docking ใช้แบบเสียบ HDD แบบตั้ง  หรือ นอน ดีกว่ากันครับ คิดไม่ตก [เปล่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 04:24:45 pm โดย msea »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: HDD 3.5 + docking หรือ Ext.HDD 2.5 ดีครับ..(Docking นอน หรือตั้ง ดีกว่า)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 05:20:45 pm »
2.5" ได้ความสะดวก ส่วน docking + HDD 3.5 ได้ความคุ้มค่า ได้ความจุเยอะกว่าในราคาเท่ากัน ถ้ามี HDD หลายลูกก็แค่ถอด HDD เก่าออก
ส่วนตัวก็เคยใช้ 800X3D+Docking(แนวนอน) เหมือนกันครับ(แต่ตอนนี้เปลี่ยนจาก HD Player เป็น Android Box แต่ Docking เดิม)
ทนมาก Docking น่าจะเกิน 2 ปีล่ะ

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
Re: HDD 3.5 + docking หรือ Ext.HDD 2.5 ดีครับ..(Docking นอน หรือตั้ง ดีกว่า)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 04:44:48 pm »
2.5" ได้ความสะดวก ส่วน docking + HDD 3.5 ได้ความคุ้มค่า ได้ความจุเยอะกว่าในราคาเท่ากัน ถ้ามี HDD หลายลูกก็แค่ถอด HDD เก่าออก
ส่วนตัวก็เคยใช้ 800X3D+Docking(แนวนอน) เหมือนกันครับ(แต่ตอนนี้เปลี่ยนจาก HD Player เป็น Android Box แต่ Docking เดิม)
ทนมาก Docking น่าจะเกิน 2 ปีล่ะ

;D ขอบคุณครับ

อีกเรื่องคือ ความทนทาน  ตัว ext 2.5" มันจะไม่ทนเท่ากับ HDD 3.5"

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:31:43 pm »

;D ขอบคุณครับ

อีกเรื่องคือ ความทนทาน  ตัว ext 2.5" มันจะไม่ทนเท่ากับ HDD 3.5"
คงไม่เสมอไปครับ แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมมี EXT HDD 2.5" 4 ลูก ครึ่งหนึ่งเสียก่อนหมดประกัน(ทั้งๆที่ไม่เคยพกไปไหนเลย)