ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อSUB ไปกับ ลำโพงCenter  (อ่าน 3954 ครั้ง)

ออฟไลน์ wxman

• LCD TV member
  • **
ต่อSUB ไปกับ ลำโพงCenter
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:07:26 pm »
มีใครต่อ Sub ไปกับลำโพงCenter เหมือนผมบ้างครับ

พอดีวันหนึ่งผมไปเดินผ่านร้านเครี่องเสียง แวะเข้าดูเครื่องกรองไฟ ว่าจะซื้อเพื่มอีกสักตัว ที่ร้านกำลังเปิดหนังเรื่อง Southpaw สังเวียนเดือด เอะทำไม กำปั้นที่ต่อยเข้าลำตัวถึงดังปึกปัก แน่น ดูแล้วมันมากได้อรรถรสดูหนังเป็นอย่างมาก ทั้งที่เราก็ดูมาแต่ไม่มันอย่างนี้ เสียงที่ออกมาไม่เป็นอย่างนี้ ก็เลยสอบถามว่าเสียงทำไมถึงดีจัง ทางร้านก็บอกว่าต่อลำโพง sub ไปช่วยเช็นเตอร์

ที่นี้กลับมาบ้าน เอะเรามี Sub 10 นี้วของ JBL อยู่ในห้องเก็บของนี้หว่า ก็เลยเอาออกมาต่อพว่งกับลำโพง Center โดยลอง
ต่อจั้ม จากหลังลำโพงcenter ไปเข้าSUb แล้วลองเปิดหนังเรื่อง Southpaw ดูใหม่อีกที่ เสียงนี้ดีเหมื่อนกับในร้านเลย [yes] [yes]

ออฟไลน์ Mio47

• **
Re: ต่อSUB ไปกับ ลำโพงCenter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:04:57 pm »
มีใครต่อ Sub ไปกับลำโพงCenter เหมือนผมบ้างครับ

พอดีวันหนึ่งผมไปเดินผ่านร้านเครี่องเสียง แวะเข้าดูเครื่องกรองไฟ ว่าจะซื้อเพื่มอีกสักตัว ที่ร้านกำลังเปิดหนังเรื่อง Southpaw สังเวียนเดือด เอะทำไม กำปั้นที่ต่อยเข้าลำตัวถึงดังปึกปัก แน่น ดูแล้วมันมากได้อรรถรสดูหนังเป็นอย่างมาก ทั้งที่เราก็ดูมาแต่ไม่มันอย่างนี้ เสียงที่ออกมาไม่เป็นอย่างนี้ ก็เลยสอบถามว่าเสียงทำไมถึงดีจัง ทางร้านก็บอกว่าต่อลำโพง sub ไปช่วยเช็นเตอร์

ที่นี้กลับมาบ้าน เอะเรามี Sub 10 นี้วของ JBL อยู่ในห้องเก็บของนี้หว่า ก็เลยเอาออกมาต่อพว่งกับลำโพง Center โดยลอง
ต่อจั้ม จากหลังลำโพงcenter ไปเข้าSUb แล้วลองเปิดหนังเรื่อง Southpaw ดูใหม่อีกที่ เสียงนี้ดีเหมื่อนกับในร้านเลย [yes] [yes]
ต่อยังไงครับอยากลองมั่ง

ออฟไลน์ bonsai007

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:06:27 am »

ต่อยังไงครับอยากลองมั่ง
+1มีเพื่อนแล้ว ผมต่ออยู่เหมือนกันครับเสียงcenterพูดหรือเอฟเฟกแน่นลึกขึ้นเยอะครับ ผมใช้sub8''ต่อจากpre out center ของavr ถ้าไม่มีก้อจั้มหลังลำโพงครับ ผมเปิดเสียงที่sub8เสริมนิดเดียววางไว้ใต้ลำโพงcenterไม่ให้ไปกลบเสียงsubหลักครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:47:04 am »

...มีซับ 2 ตัวพอดี ต้องแยกมาลองมั่ง อิ อิ. ขอบคุณครับ.

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:53:36 am »

...มีซับ 2 ตัวพอดี ต้องแยกมาลองมั่ง อิ อิ. ขอบคุณครับ.
ลองแล้วดียังไงบอกกันบ้างนะครับพี่

ออฟไลน์ santoa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 12:29:59 pm »
ต่อแบบไหนครับ สายซับเดิม เช่น แบบสาย y ยังคงอยู่ไหม

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:02:03 pm »
ต่อแล้ว center จะโหดแบบนี้ อิอิ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:48:44 pm »
ต่อยังไงช่วยลงรูปให้ดูหน่อยครับผมอยากลองบ้าง [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wxman

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 07:02:41 pm »
ผมต่อแบบ เอาสายลำโพงอีกเส้น มาจั้มหลังCenter แล้วไปต่อทีหลังSub ในช่อง Speaker Level  input

เหมื่อนกับคุณ OSXP ในกระทู้ว่าด้วยเรื่อง Active Subwoofer กับ AVR ที่ไม่มี RCA Subwoofer Outบอกไว้

sub ทั่วไปจะมี input แบบ hi level ต่อสายลำโพงเข้าไปได้เลยครับ

เสียง Sub ที่ต่อกับ Center เมื่อฟังแล้ว จะเพื่มหรือ ลด อยู่ที่เราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 07:07:06 pm โดย wxman »