ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับ การดู ไฟล์ 3d full rip ครับโดยที่วีเป็น3Dแบบ Active  (อ่าน 12426 ครั้ง)

ออฟไลน์ aim40086

• *
สวัสดีครับ
            ผมพึ่งซื้อ tv ของ Sony รุ่น KDL 55W800C มาครับ ซึ่งรู้สึกว่าจะเป็น 3D ระบบ Active ครับ ผมจึงไปซื้อแว่น 3D รุ่น TDG BT500A ซึ่งเป็นแว่นที่ใช้ได้กับที่วีตัวนี้ ( เป็นแว่นที่ต้องใส่ถ่าน ) จากนั้นผมใช้ Notebook ผม ต่อเข้ากับทีวี โดย ใช้สาย HDMI ยี่้ห้อ Audioquest รุ่น Chocolate ( น่าจะเป็น 1.4 นะครับ ) ส่วน Notebook ผม ยี่ห้อ Acer รุ่น TravelMate ( TM8473T) โดยการ์ดจอเป็นรุ่น Nvidia Geforce GT540M ซึ่งไม่แน่ใจว่ารองรับ HDMI 1.4 รึเปล่า
จากนั้นผม เปิดไฟล์ Bluray Full Rip .iso 3d โดยใช้โปรแกรม Power DVD 15 พอเล่นปุ๊ป ปรากฎว่า ภาพที่ได้ไม่เป็น 3D เป็นแค่ 2D ผมจึงเข้าไปดู Setting ในส่วนของ 3D ของ โปรแกรม Power DVD ในหัวข้อ Choose 3D Display ถูกเลือกไว้ที่ HDMI 1.4 enabled 3D TV ( 1080p 24Hz ) จากนั้นผมจึงลองเปลี่ยนเป็น 3D-Ready HDTV ( Checkerboard ) ภาพก็แสดงผลเป็น 3D แต่พอใส่แว่นที่ซื้อมาแล้ว แว่นไม่สามารถใช้ได้
รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้านล่างให้ผมหน่อยนะครับ
1. ผมควรต้องทำอย่างไรครับ ต้องใช้แว่นชนิดอื่นมั้ย
2. ไฟล์ Full Rip ที่ผมเปิดดู 3D ที่แสดง เป็นแบบ Frame Packing ใช่มั้ยครับ อย่างนี้ผมก็ไม่จำเป็นต้องเปิดโหมด 3D ในทีวีใช่มั้ยครับ เพราะโหมด 3D ในทีวี มีให้เลือก ซ้ายขวา บนล่าง แค่นี้เอง การแสดงผล 3D แบบ Frame packing ทีวีต้องรองรับ 3D ด้วยมั้ยครับ เพราะสงสัยว่า ภาพ 3D ที่แสดง ยังไม่เห็นต้องเปิดโหมด 3D ในทีวีเลย
3.เวลาที่ผมเลือก โหมด HDMI 1.4 enabled 3D TV ( 1080p 24Hz ) ใน Choose 3D Display แล้วไม่สามารถแสดงผล 3D ได้เพราะ Notebook ผมไม่รองรับรึป่าวครับ
                                                                                                                                    ขอบคุณพี่ๆผู้รู้ล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
หา.. HD Player ที่รองรับ 3D มาใช้ ดีกว่าครับ..
จะตอบโจทย์ ทุกปัญหา ได้ดีกว่า.. ครับ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
หา.. HD Player ที่รองรับ 3D มาใช้ ดีกว่าครับ..
จะตอบโจทย์ ทุกปัญหา ได้ดีกว่า.. ครับ

เห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้ egreat a5 แสดงเมนูบลูเรยได้