ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนลำโพงให้ denon rcd-n8  (อ่าน 1572 ครั้ง)

ออฟไลน์ simpleman

• LCD TV member
  • **
ขอคำแนะนำ เปลี่ยนลำโพงให้ denon rcd-n8
« เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 01:55:09 pm »
หลังจากไปซ่อมมาแล้ว
ตอนนี้ลูกๆจิ้มดอกลำโพงจนบี้ไปหมด (แต่ยังฟังได้)
เลยคิดว่าอยากเปลี่ยนลำโพง

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ว่าควรเปลี่ยนเป็นลำโพงอะไรดี ให้เหมาะกับเจ้า denon rcd-n8
http://www.denon.co.uk/uk/product/compactsystems/networkmusicsystems/newceol

สเปคลำโพงเดิม

Principle2-way, 2-speaker, Bassreflex
Maximum power capacity60 watts (IEC), 120 watts (PEAK)
Tweeter2.5 cm balance dome
Bass Chassis12 cm
Efficiency82 dB
Frequency range50 Hz – 20 kHz
Impedance (ohms)6 ohms
..  GOD MADE MEN AND WOMEN BUT SAMUEL COLT MADE THEM EQUAL  ..

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนลำโพงให้ denon rcd-n8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 02:07:49 pm »
ไม่เอาลำโพงไปซ่อมอีกรอบเหรอครับ ผมใช้ micro compo denon อยู่ตัวนึงเ่หมือนกันแต่เป็นรุ่น RCD-M40  แนวเสียง กลางสะอาดมากๆ แหลมเปิดโปร่ง ออกจะ แจ้งและสดไปหน่อย เบสพอมีกระชับๆหน่อย ผมว่าไม่เหมาะกับลำโพงประเภทที่ให้เสียงแหลมพุ่งๆเยอะๆนี่ ไม่น่าจะเหมาะ เสียงจะเซี๊ยบซ๊าบ และ สดไป ยี้ห้อ Polk JBL Klipsch นี่ไม่เหมาะเลย รอท่านผู้รู้เรื่องแนวเสียงลำโพงที่เหมาะมาตอบนะครับ  อีกอย่างผมว่า เดน่อน กับ jbl นี่มันไปด้วยกันไม่ได้เลย เสียง จัดจ้านเกินไป ไม่รู้ว่าจัดชุดกันได้ไง หรือว่ามีใครหลายคนชอบแนวนี้

ออฟไลน์ nutt Manytech

Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนลำโพงให้ denon rcd-n8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 02:11:43 pm »
น่าจะเป็นลำโพงสไตล์เสียง พวกยี้ห้อ mission หรือเปล่า น่าจะหักลบ กับแนว denon ได้ หรือ มี คอมโป เดน่อน บางรุ่น ลำโพง เป็นของ mission หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 07:30:24 pm »
Wharefedale ครับ  ลงตัวที่สุดครับ (แอมป์เปิดโล่งใสพุ่งประกาย+ลำโพงอุ่นdarkนิดๆ )ไปกันได้ดี แนะนำรุ่น 220/evo/

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 08:52:21 am »
DENON มีบุคลิคแนวโปร่งสด หวาน  แต่ต้องระวังเรื่องการจับคู่ลำโพงที่เสียงสดด้วยกัน เพราะอาจจะกลายเป็นจัดได้ครับ พยายามเลือกลำโพงที่ แนวเสียงกลาง flat และ color ของเสียงน้อย แนวลำโพงสไตลด์เสียงอังกฤษ เช่น MISSION ก็เป็นตัวเลือกทีดีครับ   แต่ผมแนะนำจากประสบการณ์ยกชุดของคุณไปลอง 

ออฟไลน์ simpleman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 04:19:03 pm »
ขอบคุณทุกท่านครับ
..  GOD MADE MEN AND WOMEN BUT SAMUEL COLT MADE THEM EQUAL  ..