ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่า hometheater yamaha ชุดนี้คุ้มไหมครับ  (อ่าน 1916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pundtc

• *
รบกวนพี่ๆช่วยดูหน่อยครับ พอดีจะหาซื้อชุดhome theater สักชุดนึง พอดีเจอของ yamaha เค้าจัดโปรโมชั่นไว้ดังนี้นะครับ
1.แอมรุ่น rx-v479
2.ลำโพงชุด ns-pa160
3.ซับรุ่น yst-sw315
ราคารวมชุดนี้ 31,500 แต่ไม่มีสายตู้ซับให้และสายลำโพง
ผมเปรียบเทียบกับ yamaha set yht - 2910 ที่ราคา 19,900
แต่ใจชอบชุดแรกเพราะสามารถใช้ฟังเพลงไร้สายได้และรู้สึกว่าได้ระยะยาวกว่า
ปล.พอดีผมมือใหม่นะครับหากอธิบายอะไรไม่ละเอียดขออภัยมาณที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: ไม่ทราบว่า hometheater yamaha ชุดนี้คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 11:36:57 am »
เข้าไปหาข้อมูลให้บางส่วน ทั้งแอมป์ ลำโพง ซับเป็นของเก่าตกรุ่น
แอมป์เล่นdtshd dolby truehd 115 วัตต์ ที่ 6 โอมห์
ลำโพงความไวต่ำมากที่ 82 /6 โอมห์
ซับ เห็นหลายคนที่เคยเล่นบอกไม่ไหว
สรุป คือไม่คุ้ม แต่อยากบอกว่าความคุ้มของคุณคืออะไร คุณฟังแล้วชอบมาก ก็ไม่ต้องฟังใคร และเคยเทียบกับยี่ห้ออื่นในวงเงินเดียวกันไหม
ลองแล้วอาจลืมชุดนี้ไปเลย เรื่องไร้สาย(wifi)ใช้ไปมันไม่เสถียรหรอกครับ แต่ถ้าแฟนบอกไม่เกะกะและชุดดูสวยงามก็ต้องฟังเขาด้วย

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: ไม่ทราบว่า hometheater yamaha ชุดนี้คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:27:22 pm »
ถ้าจะเล่น ยามาฮ่า อืนเดอะบ๊อก อย่าง 2910 ผมแนะนำให้ไปเล่นยี้ห้ออื่นเช่น ออนเกียวเลยครับ เคยใช้ ยามาฮ่า 296 เสียงลำโพงที่แถมมาเสียงกระป๋องมาก อู้ก้อง ไม่ชัด เทียบกับ อินเดอะบ๊อก รุ่น ต่ำสุดออนเกียวได้เลย เพราะปัจจุบันนี้ ประจำการอยู่้ในห้องนอนผมโดยไม่คิดจะเปลี่ยน  ยามาฮ่า ควรเล่นรุ่นสูงๆและมีห้องดูหนังโดยเฉพาะ ที่สามารถเปิดเสียงที่ดังได้  และถ้าหากท่านคิดจะมาใช้กับห้องนั่งเล่นทั่วๆไป ถ้าท่านไม่สามารถเปิดเสียงที่ดังได้  ท่านจะไม่สามารถสัมผัส ถึงเสียงเซอร์ราว์ดเอฟเฟคที่โอบล้อม แบบที่ ยามาฮ่า เป็นที่หนึ่งได้เลย ถ้าห้องท่านเป็นห้องธรรมดา เพราะท่านต้องคอยเร่งรีโมท เดี๋ยวดังเดี๋ยวเบาตลอด ถ้ามีห้องเก็บเสียงได้ หรือว่าเปิดเสียงได้ดัง ตามเสียงที่ผู้ผลิดมาบันทึกไ้ว้ ควรเลือก ยามาฮ่า เป็นอันดับต้นๆ ของ AVR ที่ท่านจะเลือกใช้

ออฟไลน์ tudtoo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 03:52:59 pm »
Receiver ดี แต่ลำโพง Yam ที่ถูกๆมันห่วยมากนะครับ (ลำโพงของ Yahama ยื่งแพงยิ่งดี ยิ่งถูกยิ่งห่วย)

ผมเคยซื้อ AV-475 + Set ลำโพง 299 เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว .......ใช้ได้ 1 เดือน ลำโพงมันแห้งแล้งมาก  ฟังเพลงไม่ได้ ต่อเสียง TV ออก Receiver ดีกว่าลำโพง TV นิดเดียว ผมทนไม่ไหวต้องออกไปซื้อ Center กับ Front (ผมเลือก Wharfedale) ใหม่ทันทีครับ .....ที่สุดก็ลงตัว....ไพเราะ พลิ้วไหว แน่น นุ่ม ครบดีมาก

ดังนั้นหากจะซื้อแบบ Set เอา Onkyo ดีกว่า แต่หากเล่นแยกชิ้นแบบผม ก็ YAMAHA