ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo 509 มือสองดีไหมครับ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton42059

• Flat TV member
  • *
onkyo 509 มือสองดีไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:48:03 pm »
มือใหม่หัดเล่น onkyo  509  มือสอง เป็นยังไงบ้างครับเล่นได้ไหมครับพอดีงบน้อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ZiMllwuZEe

• *
Re: onkyo 509 มือสองดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:39:33 am »
ส่วนตัวผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ อาจจะเป็นซีรี่รุ่นเล็กและเก่าหน่อย แต่โดยรวมก็ประทับใจดีครับ ถอดรหัสเสียง Dolby True HD / DTS-HD Master ได้ครบหมด เหมาะกับห้องที่ไม่ใหญ่มาก รายละเอียดเสียงถือว่าดีในระดับของมันครับ ดูหนังก็แยกเสียงชัดเจนดี ฟังเพลงก็เพราะอยู่ครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับชุดลำโพงที่ใช้คู่กัน และ ต้องถามความต้องการตัวเองก่อนครับว่าต้องการแบบไหน

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:30:02 am »
Nr-509 เป็น avr  รุ่นแรก ของผมเลยครับ หาก ถามว่า ดีหรือ ไม่ ต้อง ถามกลับ ว่า
1. ได้มาราคา เท่าไหร่ หาก ได้มา ไม่เกิน 7500-8000 โคตรคุ้ม เพราะ หาก ได้ราคา แถวหนึ่งหมื่น รอ 609 616 ดีกว่า
2. จะมา ใช้กลับลำโพง อะไร ครับ หาก เปน sat. ผม ว่า ok เลยครับ หรือ จะเล่น polk วางหิ้ง ก็ ยังไหว ครับ เช่น a1 a3 

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:36:37 pm »
ขอบคุณมากครับช่วยแนะนำจับคู่กับชุด sat 5.1  ยี่ห้อไหนดีครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 09:07:45 pm »
ออนเกียว เท่าที่ใช้มาลงตัวกับ Polk แบบคู่สร้างคู่สม สุดแล้วครับ ส่วนรุ่น 509 ดีกว่า รุ่นใหม่ๆ อีก ถ้าไม่พูดถึงระบบเสียงใหม่ๆ อย่าง atmos และ dts x  เพราะ ซีรี่ยน์ นี้ มี ซอฟแวร์เซตอัพ ระบบ มืออาชีพ นามว่า audyssey dynamic eq โดย สามารถปรับแต่งสนามเสียง.ให้กับลำโพงแต่ละตัว ให้เหมาะกับสภาพห้องบ้านๆทั่วๆไป ให้กลายเป็นโฮมเธียเตอร์แบบมืออาชีพ และ ยังรวมไปถึง ยังมีระบบบีบเสียงไดนามิกเร้น อย่างเยี่ยมยอดหาใครเทียบไม่ได้ อย่าง audyssey dinamic vollume ซึ่งเสกให้การชมภาพยนต์ ระบบเสียงที่มีไดนามิกเร้น กว้างๆ บีบเสียงลงมาเหมือนกับการ ชม บิ๊กซีนี่ม่า ช่อง 7  ได้ โดยที่เสียงระเบิดเอฟเฟค และเสียงพูดมันดังพอๆกัน ไม่รบกวนเพื่อนบ้าน และภรรยา ในเวลาค่ำคืน  หลังจากออนเกียว ซีรี่ย์ 09 หมดยุคไปแล้ว avr รุ่นหลังจากนั้น ออนเกียวพัฒนา ซอฟแวร์ปรับเซตลำโพงอัตโนมัต นามว่า AccuEQ  ยามาฮ่าก็มี นามว่า YPAO ผมได้ลองแล้วว่าความสามารถและความแม่่นยำทำได้ดีพอๆกัน กับ audyssey dynamic eq แต่ ไม่มีระบบ audyssey dinamic vollume แต่ ออนเกียว มี โหมดกลางคืน ของตัวเองอยู่ แต่ผมว่าเป็นรอง audyssey dinamic vollume เพราะ ออนเกียว สามารถเปิดโหมดกลางคืน เฉพาะไฟล์เสียงที่ มีไดนามิกเร้น ที่เยอะ เช่้น ไฟล์เสีเยง จาก ดีวีดี ขึ้นไป ต่างจาก audyssey dinamic vollume ซึ่งสามารถบีบไดนามิก จากไฟล์พื้นฐาน จำพวก 2 ch ทั่วไปได้  ออนเกียว รุ่นเก่าๆ ลูกเล่นเยอะ รุ่นใหม่ๆบางที เพิ่มลูกเล่นแต่ตัดฟังชั่นบางอย่าง ที่สำคัญและจำเปนออกไป เพื่อลดต้นทุน 

ปัจจุบันนี้ avr ที่มีซอฟแวร์ปรับอคูสติก สภาพห้อง และ บีบไดนามิกเร้น แบบไม่มีใครทำได้ดีเท่า audyssey  มีอยู๋ใน avr 2 ยี้ห้อ เพียงแค่ Marantz กับ Denon เท่านั้น ซึ่งในรุ่นที่สูงกว่า ซอฟแวร์ก็ ปรับแต่งได้เยอะ และละเอียด แม่นยำ กว่า ตามราคาที่สูงขึ้น

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:00:29 am »

เพิ่มอีกนิดเล่น 609 ระยะยาวคุ้มกว่าครับ ด้วยกำลังขับ และลูกเล่นที่มากกว่า  7000-8500 เห็นผ่านตาในเวป ในเฟสบ่อยๆ

ควรเช็ค ช่อง hdmi ทุกช่องต้องใช้ได้หมด เพราะออนเกียวชอบมีปัญหาเรื่องบอร์ด hdmi ค่าซ่อมแพงกว่าเครื่องที่ซื้อมาแน่ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 07:15:19 pm »
ขอบคุณทุกคนมากครับ ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 11:24:45 pm »
ขอบคุณทุกคนมากครับ ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2016, 12:35:30 am โดย ton42059 »