ผู้เขียน หัวข้อ: HIMEDIA Q10Pro มีใครใช่แล้วบ้างครับ  (อ่าน 63109 ครั้ง)

ออฟไลน์ keanu002

• Flat TV member
  • *
Re: HIMEDIA Q10Pro มีใครใช่แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 01:56:18 pm »
อยากสอบถามเรื่องการอ่านซับหน่อยครับว่าอ่านได้ทะลุทะลองทุกแบบป่าว [รัก]พวกซีรีย์ที่โหลดบิทมานือ่านได้ออกหมดใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ jeepjeep4

• *
Re: HIMEDIA Q10Pro มีใครใช่แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 04:01:11 pm »
ยูทูบตัวไหม่แจ่มครับเปลี่ยนหน้าตาไปเลย บังคับกับรีโมทได้เลย ไม่ต้องใช้เม้า

youtube ตัวใหม่หมายความว่ายังไงครับ คือลบ appเดิมแล้วโหลดใหม่หรือเปล่าครับ หรือหมายถึง อัพเดต เฟิร์มแวร์

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 04:19:36 pm »
อยากสอบถามเรื่องการอ่านซับหน่อยครับว่าอ่านได้ทะลุทะลองทุกแบบป่าว [รัก]พวกซีรีย์ที่โหลดบิทมานือ่านได้ออกหมดใช่ป่าวครับ
พวก series ใช้แอพอื่นเล่นอ่านซับไทยได้หมดครับ

ออฟไลน์ anakin1973

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 04:35:43 pm »
เพิ่งได้มาครับ เล่นได้ลื่นดีแต่ยังมี bug พอสมควร

เช่นเวลาจะ seach youtube มันจะเด้งออกเลย
เล่นไปซักพักจะขึ้นข้อความ unfortunately system UI has stopped ต้องปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ถึงจะหาย

ด้านภาพ เทียบกับตัวเก่าที่เพิ่งปลดระวาง playon ac ryan รุ่นแรก ใช้ชิบ realtrek รุนเก่า
ภาพตัวเก่าดีกว่าครับโดยเฉพาะความคม ซึงผมแปลกใจมาก เพราะผมคาดหวังว่ารุ่นใหม่ภาพจะต้องดีกว่ารุ่นเก่าหรืออย่างน้อยก็ไม่ควรแย่กว่ารุ่นเก่า
ไม่แน่ใจว่าต้องปรับอะไรเพิ่มไม๊ ตอนนี้ใช้ tv led 55" 4k ของ LG 55uf850t
ผมปรับ resolution เป็น 2160 60f ภาพก็ไม่ดีขึ้นกว่าเดิมเลย

อยากทราบว่าคนที่ใช้อยู่เป็นเหมือนกันไม๊

อีกตัวที่อยากรู้คือ zappitti player4k ภาพที่เล่นจากไฟร์ mkv เปรียบเทียบกับ q10pro ภาพตัวไหนดีกว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2016, 05:03:41 pm โดย anakin1973 »

ออฟไลน์ arsenal

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 04:42:21 pm »
มารอศึกษากำลังดูๆตัวนี้อยู่เลยครับ ไม่แน่ใจซื้อแล้วจะคุ้มค่ามั้ย หรือว่าควรรอตัวอื่นที่กำลังจะออกดีครับ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 05:50:46 pm »
ยูทูบตัวไหม่แจ่มครับเปลี่ยนหน้าตาไปเลย บังคับกับรีโมทได้เลย ไม่ต้องใช้เม้า

youtube ตัวใหม่หมายความว่ายังไงครับ คือลบ appเดิมแล้วโหลดใหม่หรือเปล่าครับ หรือหมายถึง อัพเดต เฟิร์มแวร์
ลงเฟิมแวร์ตัวไหม่ 1.0.3 แบบกดปุ่มด้านหลังครับ

ออฟไลน์ iMai

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 05:38:47 pm »
ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจ ว่าจะเอา CenGrand 5i 380Gold (เน้นดูหนังน่าจะดีกว่ามากมั้ยครับ)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 07:46:14 pm »
ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจ ว่าจะเอา CenGrand 5i 380Gold (เน้นดูหนังน่าจะดีกว่ามากมั้ยครับ)

cengran เหมาะกับฟูลริปมากว่านะครับ ไม่อ่านฟอนด์ไทย คือไว้ดูจริงจริง ไม่อ่าน4k ไม่อ่านเสียงแอสมอส อ่านเมนูได้เหมือนแผ่นไม่งั้นคงขายทิ้งแล้ว ผมใช้อยู่ เวลาดูต้องเป่าพัดลมช่วย ไม่งั้นค้างรับประทานครับ

ส่วน himedia q10pro โดยรวมดีค่อนข้างมากครับ อ่านเมนูเหมือนแผ่นไม่ได้อย่างเดียว นอกนั้นทำได้ทุกอย่างโดยผ่านkodi  ทำงานได้ไม่หน่วง โหลดบิทดูหนังได้ไม่ค้าง โชปกหนังได้ผ่านkodi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 07:47:45 pm โดย akanit »

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:05:37 pm »
ขอบคุณ คุณ jkhantee มากเลยครับ ถ้าอย่างนั้นแปลว่า HI Media Q10Pro เอามาเน้นดูหนังผ่าน HDD  ก็ยังดีกว่า Cengrand ใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:19:27 pm »
ขอบคุณ คุณ jkhantee มากเลยครับ ถ้าอย่างนั้นแปลว่า HI Media Q10Pro เอามาเน้นดูหนังผ่าน HDD  ก็ยังดีกว่า Cengrand ใช่มั้ยครับ
ครับ ผมakanit ครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:48:51 pm »
555

ส่วนผมใช้ Q10 pro เล่น mkv fullrip เป็นหลัก โดยaโชว์ปกผ่าน kodi แล้วให้เล่นด้วย video player ของตัวเครื่องด้วย wrapper กรณีจะดูซีรีย์หรือ mkv บางเรื่องที่ไม่อ่านซับก็จะเกิดเล่นด้วย mxplayer

ส่วน cengrand เคยใช้จำได้ว่ามันจุกจิกคือใช้งานจุกจิกกว่าตัวอื่นเลยเลิกใช้ แต่จำได้ว่าเสียงดีมาก ^_^

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 10:29:54 pm »
555

ส่วนผมใช้ Q10 pro เล่น mkv fullrip เป็นหลัก โดยaโชว์ปกผ่าน kodi แล้วให้เล่นด้วย video player ของตัวเครื่องด้วย wrapper กรณีจะดูซีรีย์หรือ mkv บางเรื่องที่ไม่อ่านซับก็จะเกิดเล่นด้วย mxplayer

ส่วน cengrand เคยใช้จำได้ว่ามันจุกจิกคือใช้งานจุกจิกกว่าตัวอื่นเลยเลิกใช้ แต่จำได้ว่าเสียงดีมาก ^_^

แล้วถ้าไห้เล่นกับkodiเลยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ jeepjeep4

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 10:35:03 pm »
up firmware ยังไงครับนี่ ตอนนี้ของผมเป็น hmd 1.0.1

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 12:30:42 am »
รบกวนเพิ่มเติมครับถ้าผม เน้นเอามาดูหนัง ถ้าให้เทียบ กับ zapppiti ละครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 07:04:53 am »
รบกวนเพิ่มเติมครับถ้าผม เน้นเอามาดูหนัง ถ้าให้เทียบ กับ zapppiti ละครับ

ผมยังไม่่รู้ว่าจุดเด่นของ zapppiti ทำไรได้บ้าง แต่ถ้่่่่าเรื่องทำปกก้อทำได้ไม่ต่างกันครับ ตอนเล่นหนังก้อไห้ใช้ kodi wrapper ก็สุดยอดแล้วครับ
หนังสามดีซับลอยไม่ปวดตาครับปรับความลึกได้ เล่นยูทูบได้ลื่นมาก

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 08:06:03 am »

ผมยังไม่่รู้ว่าจุดเด่นของ zapppiti ทำไรได้บ้าง แต่ถ้่่่่าเรื่องทำปกก้อทำได้ไม่ต่างกันครับ ตอนเล่นหนังก้อไห้ใช้ kodi wrapper ก็สุดยอดแล้วครับ
หนังสามดีซับลอยไม่ปวดตาครับปรับความลึกได้ เล่นยูทูบได้ลื่นมาก

ขอบคุณมากนะครับมาช่วยตอบตลอดเลยวันนี้ว่าจะไปจัดละครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ เห็นมีคนบอกว่าไฟล์ 3D เล่นได้ไม่เต็มจอเนี่ยถ้ามีการปรับปรุงเรื่อง firmware แล้วน่าจะดีขึ้นมั้ยครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 08:51:59 am »
555

แล้วถ้าไห้เล่นกับkodiเลยได้มั้ยครับ

ตัว kodi สำหรับผมจะมีข้อจำกัด คือ เรื่องเสียงผมต่ออก avr เน้นเล่น fullrip เสียง HD มันออกได้แค่ DTS DOLBY 5.1 กับ เรื่องอ่านซับ text ไม่ออก (ผมมีหนังไฟล์ที่ซับเป็น srt ssa แบบฝังเยอะ ซึ่งก็จะไปเปิดเล่นด้วย mxplayer แทน) กับ กลุ่มที่เล่นผ่านวงเน็ตเวิร์ค อันนี้ต้องเซ็ตพอควร (แต่ผมไม่ได้ดูผ่านวงเน็ตเวิร์ค)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 08:52:47 am »
up firmware ยังไงครับนี่ ตอนนี้ของผมเป็น hmd 1.0.1

รอก่อนก็ได้ครับผม ^_^