ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Duo ซับตู้ปิด และ ตู้เปิด  (อ่าน 2827 ครั้ง)

ออฟไลน์ tetsuka320

• Edge LED TV member
สอบถาม Duo ซับตู้ปิด และ ตู้เปิด
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 04:55:40 pm »
ขอปรึกษาเรื่องระบบเสียงด้วยครับ

ตอนนี้ผมใช้ AVR yamaha 2030 ขับ A5, A6 และ A3 ส่วนซับใช้ Martin dynamo 1000
หลังจาก set up ผ่าน mic ของ yamaha ผมรู้สึกว่าช่วงเบสต้นยังไม่ดี

dynamo ตัวนี้ความถี่ต่ำลงได้ลึก ขาสั่นพอประมาณ แต่ยังรู้สึกขาดแรงกระเแทกของช่วงเบสต้น ผมเลยคิดว่า
จะหาซับมาเพิ่มอีกตัว ขอสอบถามดังนี้

1. เพิ่ม Klipsch R 112SW เข้าไปอีกตัวจะดีหรือไม่สามารถแก้ไขช่วงเบสต้นได้ไหม ?? เนื่องจากเป็นตู้เปิด และต่างยี่ห้อกันเสียงจะไปด้วยกันได้ไหมครับ ???
    เพราะเห็นหลายท่านรีวิว ตัวนี้ว่าคุ้มค่า กระแทกมันส์ เก็บตัวเร็ว

2. เพิ่ม Dynamo 1000 อีกตัว เสียงจะดีขึ้นมากไหม? เบสต้นจะดีขึ้นไหม ?

3. ช่วยแนะนำซับที่ได้เบสต้น และลงลึก ให้ด้วยจะดีมากมายเลยครับ

ลืมบอกว่าห้องผมขนาด 4*6 ม. สูง 2.5 ม. เน้น ฟังเพลง ดูหนัง 50/50 สมมุติว่าผมจะเปลี่ยน AVR จะสามารถแก้ไขปัญหานี้ได้ไหม เพราะเพื่อนๆแนะนำให้เปลื่อน AVR เป็นยี่ห้ออื่นดู เพราะ yamaha เบสบางจริงๆ แต่ผมว่า RXA 2030 ก็รุ่นรองแล้ว เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ

อนาคตอันใกล้ ผมจะขยับไป Pre/pro Marantz 7702 และ Emotiva xpa 7 gen 2

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถาม Duo ซับตู้ปิด และ ตู้เปิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 08:36:01 pm »
ดูจากเซทของลำโพง แสดงว่าห้องไม่ใหญ่มาก(ไม่ได้บอกขนาดของห้องมาด้วย)
 จากข้อมูลอยากให้ลองเซทการตั้งซับให้ละเอียดและถูกต้องกว่านี้คุณอาจไม่ต้องเสียตังซักบาม เอาเงินไปซื้อปรี-โปรดีกว่า
วิธีการก็คือหา spl meterไปช่วยในการตั้งค่าซับ ปัญหาของไมค์จากผู้ผลิต(น่าจะทุกยี่ห้อ ไม่ว่าจะระดับราคาสูงแค่ไหน)คือไม่สามารถวัดค่าความถี่ต่ำมากๆได้
มันเลยทำให้ ซับของคุณไม่สามารถแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่

Re: สอบถาม Duo ซับตู้ปิด และ ตู้เปิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 12:24:05 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

จริงๆห้องผมไม่ได้ใหญ่ แค่ 4*6 ม. วิธีการ set up ก็ศึกษาจาก manual แล้วก็เพื่อนๆในเวบนี้หล่ะครับ อยากให้มือโปรมา set ให้เหมือนกัน
แต่ขอทำห้องให้สมบูรณ์ก่อน แล้วจะขยับลำโพงเป็น 7.1 นะครับ ก็คงเป็นลำโพงชุดเดิม แต่เพิ่ม a3 เข้าอีกคู่เท่านั้นครับ

ส่วนที่สนใจ klipsch เพราะคนเชียร์ในเวบนี้หล่ะครับ 12 นิ้ว ราคากลางๆ ขายต่อไม่เจ็บตัวมาก เลยรู้สึกคันคัน แต่ยังลังเลเนื่องจากอ่านจากรีวิวแล้ว
มันคนละแนวกับ dynamo 1000 เลยไม่แน่ใจว่าจะจับคู่ matching กับลำโพงแล้วเสียงมันไปด้วยกันได้ไหม หรือท่านใดมีประสบการณ์ ใช้ซํบตู้ปิด กับเปิด
ในระบบเดียวกัน จะแชร์เพื่อเป็นแนวทางจะขอบคุณมากครับ

ส่วน SPL meter ก็น่าสนใจ เคยโหลด app ฟรีมาใช้ผ่าน iphone มันไม่ค่อยได้ผลเท่าไร คงต้องลงทุนไปหาซื้อมาใช้บ้างละครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับ ยี่ห้ออะไร หาซื้อได้ที่ไหนได้ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 01:47:01 am »
สวัสดีครับ

ผมไม่เคยฟัง dynamo เลยไม่รู้ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร แต่จากที่ท่านเล่า ดูเหมือนว่าจะไม่ใช่แนวสำหรับท่านสักเท่าไร
แนะนำว่าให้ทำใจสักพัก ฟังไปเรื่อยๆ ก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องหาโอกาสไปลอง klipsch ดูสักครั้ง
แต่ก่อนหน้านั้น ผมว่าลองขยับ ปรับตำแหน่งลำโพงซับดูก่อน เพื่อหาตำแหน่งเสียงเบสที่ท่าน ok ที่สุด
ขยับซ้าย ขวา หน้า หลังและหมุน ดูครับ และอาจหาอุปกรณ์เสริมมารองใต้ซับ อย่างในกระทู้ก่อนหน้า อาจทำให้เก็บตัวดีขึ้น...

ใช้ซับตู้ปิดกับเปิด ร่วมกัน ไม่น่ามีข้อห้ามนะ น่าจะอยู่ที่การปรับตั้งมากกว่า

ซับในตลาดยังมีอีกหลายยี่ห้อ หาโอกาสไปลองฟังดีกว่าครับ

การใช้ mic setup นั้นไม่ได้ช่วยให้เสียงดีเลยครับ อยากได้เสียงดีก็ต้องขยับลำโพง และปรับสภาพห้อง
จะให้วางสวยๆ แล้วได้เสียงออกมาดีๆ คงยาก

SPL meter ลองหาหยิบยืมเอาครับ อาจจะจากฝ่าย safety ในโรงงาน....
ใช้หูฟังเอาก็น่าจะพอ เพราะสุดท้ายก็ปรับเพิ่มความดังแต่ละ ch ตามที่เราชอบอยู่ดี อย่างเสียงของซับ ทั่วไปก็ปรับดังกว่า ch อื่นอยู่แล้ว
จะใช้มือถือมาวัด ต้องระวังอย่าให้ลมเป่ามาโดนไมค์ ลองเอาฟองน้ำมาหุ้มจะทำให้ค่านิ่งขึ้น

ก่อนที่ท่านจะขยับไป pre/pro หรือจัดซับใหม่เพิ่ม
ผมเสนอว่าจัด Emotiva มาก่อนเลยครับ เอามาคู่กับ A2030 ขับ A5 แบบ bi-wire
เปิดเบสเพิ่มที่คู่หน้า ถ้าเบสยังน้อยไปก็ค่อยจัดซับใหม่มาเสริมครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 10:36:38 am »
4x6 นั่นอะใหญ่แล้วครับผม - -

หาซับอีกตัวมาวางข้างคนนั่งหรือหลังคนนั่งครับ dy 1000 แรงมันน้อยแถมเดินได้ด้วย ให้จบก็ลอง JL ดูครับ ห้องผมก็ขนาดใกล้ๆกับของคุณเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 03:22:51 pm »
สวัสดีครับ

ผมไม่เคยฟัง dynamo เลยไม่รู้ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร แต่จากที่ท่านเล่า ดูเหมือนว่าจะไม่ใช่แนวสำหรับท่านสักเท่าไร
แนะนำว่าให้ทำใจสักพัก ฟังไปเรื่อยๆ ก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องหาโอกาสไปลอง klipsch ดูสักครั้ง
แต่ก่อนหน้านั้น ผมว่าลองขยับ ปรับตำแหน่งลำโพงซับดูก่อน เพื่อหาตำแหน่งเสียงเบสที่ท่าน ok ที่สุด
ขยับซ้าย ขวา หน้า หลังและหมุน ดูครับ และอาจหาอุปกรณ์เสริมมารองใต้ซับ อย่างในกระทู้ก่อนหน้า อาจทำให้เก็บตัวดีขึ้น...

ใช้ซับตู้ปิดกับเปิด ร่วมกัน ไม่น่ามีข้อห้ามนะ น่าจะอยู่ที่การปรับตั้งมากกว่า

ซับในตลาดยังมีอีกหลายยี่ห้อ หาโอกาสไปลองฟังดีกว่าครับ

การใช้ mic setup นั้นไม่ได้ช่วยให้เสียงดีเลยครับ อยากได้เสียงดีก็ต้องขยับลำโพง และปรับสภาพห้อง
จะให้วางสวยๆ แล้วได้เสียงออกมาดีๆ คงยาก

SPL meter ลองหาหยิบยืมเอาครับ อาจจะจากฝ่าย safety ในโรงงาน....
ใช้หูฟังเอาก็น่าจะพอ เพราะสุดท้ายก็ปรับเพิ่มความดังแต่ละ ch ตามที่เราชอบอยู่ดี อย่างเสียงของซับ ทั่วไปก็ปรับดังกว่า ch อื่นอยู่แล้ว
จะใช้มือถือมาวัด ต้องระวังอย่าให้ลมเป่ามาโดนไมค์ ลองเอาฟองน้ำมาหุ้มจะทำให้ค่านิ่งขึ้น

ก่อนที่ท่านจะขยับไป pre/pro หรือจัดซับใหม่เพิ่ม
ผมเสนอว่าจัด Emotiva มาก่อนเลยครับ เอามาคู่กับ A2030 ขับ A5 แบบ bi-wire
เปิดเบสเพิ่มที่คู่หน้า ถ้าเบสยังน้อยไปก็ค่อยจัดซับใหม่มาเสริมครับ

ขอบคุณท่าน SanDer สำหรับคำแนะนำ จริงๆแล้ว ผมชอบ Dynamo 1000 มาก เอามาฟังเพลงแนว Jazz Easy listenning หรือ soft rock นี่ใช่เลย เสียงนุ่มๆ สะอาดสะอ้าน ดีครับ แต่พอจับมาดูหนังรู้สึกว่ามันขาดๆ ช่วงเบสต้น คือ ระเบิดตูมมม..... มันสั่น และครางได้ดีทีเดียว เปิดที่ 11 นาฬิกา  (ก้นไม่สั่นถึงขนาด JL หรือ SVS) แต่แรงประทะ ฉากยิงปืน มันเบาไปหน่อยครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นบุคลิกของซับรุ่นนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ ยังไงก็ตามผมจะลองขยับตำแหน่งซับดูอีกทีครับ เผื่อว่าจะช่วยได้บ้างครับผม

ส่วน emotiva น่าจะได้ลองประมาณปลายสัปดาห์หน้า ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ   

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 03:36:44 pm »
4x6 นั่นอะใหญ่แล้วครับผม - -

หาซับอีกตัวมาวางข้างคนนั่งหรือหลังคนนั่งครับ dy 1000 แรงมันน้อยแถมเดินได้ด้วย ให้จบก็ลอง JL ดูครับ ห้องผมก็ขนาดใกล้ๆกับของคุณเลยครับ

ขอบคุณคุณ Jin สำหรับความคิดเห็นครับ ตอนแรกที่ใช้ก็ตกใจทีเดียวครับกับฉายาซับผีสิง มันวิ่งให้พล่านไปหมด ตอนหลังเลยต้องเอาตัวดูดซํบ ดูดให้มันยืนนิ่งๆ
ได้ผลครับ เสียงดีขึ้นมาก แต่ก็ยังดูหนังไม่มันส์เท่าไร ส่วน JL นี่ซับเทพที่อยากได้แต่เกินงบไปมากครับ ก็เลยมองๆรุ่นกลางๆอย่าง klipsch ครับผม

ออฟไลน์ dorekorn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 05:31:54 pm »
ลองปรับ eq ของซับ ยกความถี่เสียง 50hz ขึ้นมาซัก3-4ระดับดูสิครับเบสต้นมาแน่ๆ