ผู้เขียน หัวข้อ: Polk a5 กับ yamaha ns777 ดูหนัง80 เพลง20 เลือกอะไรดีครับ วัสดุ ใครดีกว่าคับ ขอบคุณครับ มือใหม่  (อ่าน 9454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ferkai

• Flat TV member
  • *
Polk a5 กับ yamaha ns777 ดูหนัง80 เพลง20 เลือกอะไรดีครับ วัสดุ ใครดีกว่าคับ ขอบคุณครับ มือใหม่

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
ใช้กับ avr อะไรครับ ถ้า ยามาฮ่า ก็เลือก ยามาฮ่า ns777เลย

• *
ช่วยแนะนำว่าควรใช้avrยี่ห้อและรุ่นอะไรดี ผมมือใหม่ครับ หรือช่วยจับคู่ avrกับลำโพงให้หน่อยครับเพื่อเป็นทางเลือกใหม่แต่ใจเอียงไปทางns777ครับชอบวัสดุ เคยได้ยินว่าเป็นงานแบบเดียวกับเปียโน. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

ถ้าชอบ ลำโพง ยามาฮ่า ต้องใช้ avr ยามาฮ่า ด้วย แต่ท่านควรไปลองเสียง ดุหนังจาก ยามาฮ่า ด้วยว่าชอบหรือเปล่า อย่าเชื่อใครว่า ดูหนังเยอะต้องยี้ห้อนั้น ยี้ห้อนี้ แนะนำ  ลองฟัง ยามาฮ่า และอีกยี้ห้อที่ต้องลองให้ได้ marantz ครับ ห้ามพลาดเด็ดขาด

ออฟไลน์ tetsuka320

ต้องบอกว่าลำโพงที่คุณเทียบมานี่มวยคนละรุ่นเลยครับ ผมขอตอบจากประสบการณ์ เพราะเคยใช้ทั้งสองตัว ดังนี้ครับ

รุ่น NS 777 สี black piano ดูดี ภายในใช้สาย Audioquest เชื่อมต่อ เป็นลำโพงที่ดูดีมีสกุลแต่ดูแลรักษายาก เพราะสีดำสนิทเป็นรอยมาเห็นง่ายครับ
เสียงของรุ่นนี้ มีความเป็นดนตรีสูง ฟังเพลงเพราะครับ ออกแนว Flat เพราะเป็นลำโพง 3 ทาง ต้องใช้ AVR ที่มีกำลังสูงๆ ถึงรีดกำลังออกมาได้เต็มที่ คล้าย A7 ครับ ดูหนังปานกลาง ไม่ตูมมม....ตาม ดูหนัง action อาจไม่มันส์เท่าไร (ตอนที่ผมฟังใช้ RX a2030) คิดว่าขับได้แค่ 50% เองครับ ถ้าได้ power ดีๆ ขับได้สัก 80% ขึ้น คงดูหนังมันกว่านี้ครับ

ส่วน A5 หารีวิวอ่านในเวบนี้ข้อมูลเพียบ เพราะเป็นลำโพงยอดนิยม ซื้อง่าย ขายคล่องกว่า NS 777 มากครับ แนวเสียง style อเมริกัน เสียงสดใสกว่า ไดนามิก ดีกว่า NS 777 (ลองกับ AVR 2030) ขับง่ายกว่า ตอง 7 พอสมควร

สรุป ถ้าเน้นดูหนังด้วย AVR เป็นหลัก A5 ดีกว่าครับ แต่ถ้าเน้นฟังเพลง ก็ NS 777 แล้วหาเพิ่ม power มาขับช่วยได้ครับ

• *
ขอบคุณครับ. เป็นประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ MARUAY

วัสดุตัวตู้ Polk a5 ดีกว่าครับ ไม้แท้ไม้จริง ตู้โค้ง ดอกก็ดีกว่าครับ ไดนามิคบาล้านซ์รับประกัน5ปีอีก เสียงออกแนวอเมริกันจ๋า ดูหนังความสดของเสียง หนักแน่น

แต่777 ได้ตรงที่เป็น3ทาง เสียงออกแนวแฟลตฟังเพลงดีกว่า เสียงเรียบๆเนียนๆ ไม่ฉูดฉาด ถ้าฟังเพลงเยอะกว่าดูหนัง มา777ดีกว่าครับ

ทั้งนี้ต้องลองฟังด้วยหูตัวเองครับว่าชอบแบบไหน ดูavrที่จะจับมาใส่ และสุดท้ายavrทุกยี่ห้อทำออกมาดูหนัง100%ครับ ฟังเพลงเป็นแค่ของแถม

• *
ขอบคุณครับ ถ้าpolk a5 ช่วยแนะนำavrยี่ห้อ รุ๋นหน่อยครับ ของบที่ไม่เกิน 30000 ครับ

ถ้าดูหนังนาทีนี้ต้อง marantz denon pioneer

ออฟไลน์ anupong88

เน้นดูหนังเป็นหลัก ก็แนะนำ 2 รุ่นนี้ครับ ไปด้วยกันได้ดีทั้งคู่ ONKYO TX-NR929 หรือ TX-NR838 (อยู่ในงบ) ส่วนอีกตัวที่แนะนำ YAMAHA RX-A2040 (อันนี้จะเกินงบมาหน่อย ประมาณหมื่นกว่านิดๆ) ของ Yamaha ที่เป็นตัวเลข 3 หลัก ไม่แนะนำครับ

• *

ออฟไลน์ maxxx

ลองไปฟังดูครับ แต่ถ้าฟัง polk rti a5 แล้วใช้ a5 เป็นคู่หน้า 

อยากให้ลองฟัง a3 เป็นคู่หน้าเทียบด้วย

ถ้ากำลัง avr ไม่มาก a3 จะเสียงดี เสียงพุ่งกว่า a5 เยอะครับ

• *

Ns 777 เป็นรุ่นเทียบกับ Polk a7ครับ เทียบกับa5ไม่ได้ ns777 ใช่ดอกวูฟเฟอร์ 8นิ้ว2ดอก

ออฟไลน์ maxxx

ลืมบอกไป ราคาใกล้ๆกับ polk  มี elac debut อีกตัวนะ เสียงดี ดูหนังมันส์ เบสเยอะ แน่น เสียงกลางชัดมาก แต่ เสียงแหลม จะสู้ polk rti ไม่ได้

ไม่ต้องกลัวกว่า elac f5 ขับยาก เพราะมันยากจริง แต่ polk a5 ก็ไม่ได้ขับง่ายนะ avr ก็เอามันไม่หมดเหมือนกัน ผมตีให้พอๆกันเลย จากที่เคยใช้มา

ที่ผมแนะนำตัวนี้เพราะ ถ้าเน้นดูหนัง เสียงมันไม่นุ่มเหมือน a5

เบสต้น กลางลึก เยอะกว่า แรงปะทะเยอะกว่า พุ่งกว่า สำหรับ เสียงกว้างใหญ่ f5

เบสลึกนุ่ม เบสต้นไม่ค่อยมี แหลมไปได้ไกลมาก โดยเฉพาะฉากกระจกแตก สำหรับ a5

แต่อย่างที่บอก ถ้าเล่น avr กลางๆ แนะนำ a3  b5 เหมาะสุดๆ

ออฟไลน์ phoo-music

ตั้งแต่สมัย...นานละ คนขายเครื่องเสียชอบจัดชุด ลำโพงคู่หน้า เป็น tower กับ avr  ซึ่งมันขับไม่ออก ลองดูช่วงที่ลำโพงทุกตัวออกพร้อมกัน เสียงมันจะมั่วๆ เบสบวมๆ คือกำลังของ แอมป์ มันไม่พอ นอกจากจะหา power เพิ่ม

ออฟไลน์ oasleg

Polk a5 กับ yamaha ns777 ดูหนัง80 เพลง20
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 04:37:04 pm »
ผมเห็นด้วยกับหลายความคิดเห็นเลยครับ กะจะมาตอบแต่หลายท่านตอบไปแนวทางที่ผมจะบอกหมดแล้ว  สิ่งที่สำคัญสุดคือไปลองฟังเองครับ ความชอบแต่ละบุคคลเป็นเรื่องตอบยาก โดยเฉพาะเรื่องบุคลิกเสียง  แนะนำไปลองฟังตาม showroom  ส่วน 2 ตัวนี้ วัสดุก็แปรผันตามราคา หาแผ่นหนังและเพลงที่บันทึกดีๆ ที่คุ้นเคยไปทดลอง แล้วทุกอย่างก็จะเป็นคำตอบ

ออฟไลน์ t_gone

• *
ผมใช้ polk rti a3 เป็นคู่หน้าอยู่ครับ ตอนแรกใช้ yamaha 471 ขับ ก็ฟังได้ พอเปลี่ยน avr เป็น denon 2313 เท่านั้นแหละ ได้ยินเสียงต่างๆ ที่ไม่เคยได้ยิน
ตอนหลังได้ integrated amp มาขับ rti a3 แค่นั้นแหละ เบส มาจากไหนไม่รู้ มาเป็นลูกๆครับ จะบอกว่า ฟังลำโพงที่โชว์รูม ต้องดูว่าเขาใช้อะไรขับ ถ้าเขาเอา ปรี/โปร +แอมป์แยก ต่อให้ใช้ลำโพงคู่ไม่ถึงหมื่น เสียงก็ดีครับ