ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Bluray 4K กับทีวี 4K ชิปตัวไหนมีประสิทธิภาพในการ upscale ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 8777 ครั้ง)

ออฟไลน์ PlayStation

• Flat TV member
  • *
ระบบที่บ้านผมใช้ มีดังนี้
1. LED TV LG UF670T 4K 55 นิ้ว มีระบบ upscale เป็น 4K
2. เครื่องเล่น Bluray 3D Panasonic มีระบบ upscale เป็น 4K

ผมมีข้อสงสัยคือ chipset ในการประมวลผลการ upscale จาก full hd ไปเป็น 4K ของเครื่องเล่น bluray กับของทีวี
ตัวไหนมีความสามารถในการแปลงภาพได้ดีกว่ากันครับ

หากแปลงภาพจาก bluray มาก่อน แล้วมาส่งต่อให้ทีวี จะช่วยลดการทำงานหนักในส่วนของการ upscale ของทีวีให้น้อยลง อันเป็นผลดีกับอายุการใช้งานทีวีในระยะยาวรึเปล่าครับ (ฟังก์ชั่น upscale เป็น 4K ของเครื่องเล่น bluray สามารถตั้งได้ว่า จะใช้งานหรือไม่ใช้งานก็ได้)

คิดอีกแง่คือ หลังจาก upscale เป็น 4K จากต้นทางคือ เครื่องเล่น bluray แล้ว พอทีวีเห็นว่า ความละเอียดจากไฟล์ที่ได้รับมาเป็น 4K อยู่แล้ว ทีวีจึงขี้เกียจ ไม่ยอม upscale ให้อีก จึงได้ภาพที่มาจากการ upscale จากเครื่องเล่น bluray อย่างเดียวเท่านั้น ทีวีจึงไม่ได้ใช้ความสามารถที่ดีของมันเท่าที่ควร

หรือว่า ให้มัน upscale ทั้งจากต้นทางคือ เครื่องเล่น bluray และปลายทางคือ ทีวี จะยิ่งได้ภาพที่ดียิ่งขึ้นไปอีก (ช่วยกันทำมาหากินทั้ง 2 ทาง)

แบบไหนดีกว่ากันครับ

แล้วการ upscale จากเครื่องเล่น bluray หรือ จากทีวี แบบไหนทำได้ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
การให้ player อัพสเกล แล้วให้ทีวีรับสัญญาณ 4K จาก player
ไม่ได้ยืดอายุการใช้งานให้ทีวีพังยากขึ้นเลยครับ (อย่าไปคิดลึกขนาดนั้น) [ปาดเหงื่อ]

ในทีวี full HD เวลาเราเล่นไฟล์ 720p 480p 240p processorมันก็จะทำการอัพเป็น 1080p ให้เองโดยอัตโนมัติ

ในทีวี 4K ถ้าเราเล่นไฟล์ 1080i/p 720p 480p 240p processorมันก็จะทำการอัพเป็น 4K ให้เองโดยอัตโนมัติ

ซึ่งการอัพสเกลมันคือ หน้าที่ปกติทั่วไปของ processor ที่อยู่ในทีวีอยู่แล้วครับ ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานหนักแต่อย่างใด

*สมมุติถ้าการดูไฟล์ความละเอียดต่ำ ทำให้processorต้องทำงานหนักมากขึ้นในการอัพสเกล
งั้นชาวบ้านส่วนใหญ่ที่ซื้อทีวี full HD มาดูฟรีทีวีผ่านกล่องดาวเทียม 240p 480p ทีวีก็คงพังกันทั้งโลกแล้วครับ
[ปาดเหงื่อ]

- ถ้าให้ player ปล่อยสัญญาณ 1080p 720p หรือต่ำกว่า เข้าทีวี ทีวีก็จะทำการอัพสเกลเป็น 4k โดยอัตโนมัติ
^
^
อันนี้คือ ให้ทีวีอัพสเกล

- ถ้าอัพสเกลจาก player ให้เป็นสัญญาณ 4Kก่อน ทีวีก็แสดงภาพ จากสัญญาณ4Kนั้นๆ
^
^
อันนี้คือให้ player อัพสเกล

การอัพสเกล จึงไม่สามารถทำสองต่อได้ครับ เพราะเมื่อสัญญาณเป็น 4K ความละเอียดก็สิ้นสุดเท่านั้น

การอัพสเกลแบบไหนดีกว่ากัน?
- ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของตัว player และ ทีวี เองครับ
ถ้าทีวีรุ่นสูงๆระบบอัพสเกลย่อมดีกว่า player ทั่วๆไป
player ตัวแพงๆหลายหมื่น ระบบอัพสเกลก็ย่อมดีกว่าทีวีในระดับเริ่มต้น
อย่างเช่นผลการทดสอบของทางเวป พบว่า การอัพสเกลผ่านทางทีวี samsung  F9000 (รุ่นทอปปี 2013)
ให้ภาพที่ดีกว่าการอัพสเกลผ่าน player oppo 103D

ก็ต้องลองใช้งานเปรียบเทียบดูด้วยตัวเองครับว่าทีวีกับ player ที่เราใช้ตัวไหนจะอัพสเกลได้ดีกว่ากัน

• *
ขอบคุณมากครับ ตอบได้ดีมากครับ

ทีนี้มีคำถามเพิ่มเติมคือ
ทีวีที่ผมใช้อยู่คือ LG 55UF670T กับเครื่องเล่น bluray Panasonic รุ่น DMP-BDT360GA

ไม่ทราบว่า ตัวไหนมีความสามารถในการ upscale ได้ดีกว่ากันครับ (จะได้ใช้เป็นตัวหลักในการ upscale)

มีเว็บทดสอบ หรือวัดคะแนนได้จากวิธีไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

1 ขอบคุณมากครับ ตอบได้ดีมากครับ

2 ทีวีที่ผมใช้อยู่คือ LG 55UF670T กับเครื่องเล่น bluray Panasonic รุ่น DMP-BDT360GA
ไม่ทราบว่า ตัวไหนมีความสามารถในการ upscale ได้ดีกว่ากันครับ (จะได้ใช้เป็นตัวหลักในการ upscale)

3 มีเว็บทดสอบ หรือวัดคะแนนได้จากวิธีไหนบ้างครับ

1> ขอบคุณครับ

2>
ก็ต้องลองใช้งานเปรียบเทียบดูด้วยตัวเองครับว่าทีวีกับ player ที่เราใช้ตัวไหนจะอัพสเกลได้ดีกว่ากัน
^
^
เพราะไม่มีเวปไหนเอาทีวีกับ player รุ่นดังกล่าวมาทดสอบเปรียบเทียบกัน
ของอยู่ต่อหน้าเราแล้วครับ ยังไงการทดสอบด้วยตาตัวเองย่อมให้ผลที่ดีกว่าอ่านบททดสอบตามเวป

3> รีวิว

http://stereo.vn/review_product/lg-49uf670t-tv-4k-noi-bat-trong-phan-khuc
^
^
4k tv LG uf670t
http://websosanh.vn/review/danh-gia-dau-doc-blru-ray-panasonic-dmp-bdt360-c25-20141216115937492.htm
^
^
4k player Panasonic DMP-BDT360

ไขข้อข้องใจดีจริงๆครับ ผมก็อยากทราบบ้างว่า
Samsung Series 7 HU7000 4K  ของผมกับ ไพรโอเนียล LX88 อันไหนอัฟสเกลดีกว่ากัน
ปัจจุบันปรับใน ix88 ไปที่4k ครับ

• *
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

จาก link เว็บรีวิวที่ส่งให้มา เป็นภาษาเวียดนาม อ่านไม่ออกเลยครับ

เบื้องต้นผมลองระบบ upscale ทั้งจากเครื่องเล่น bluray และจากทีวีอย่างเดียว พบว่า ยังไม่แตกต่างกันครับ (คือ ทำได้ดีทั้งคู่)

หากท่านใดทดลองแล้ว มาแชร์กันได้นะครับ จะได้เป็นความรู้ใหม่ แบ่งปันกัน

• *
วันนี้ลองเอาแผ่น bluray อีกเรื่องมาทดสอบครับ

ทีแรกลองปิดระบบ upscale ของเครื่องเล่น bluray แล้วให้ทางทีวีทำหน้าที่ฝ่ายเดียว ผลคือ ภาพบางฉากเป็นจุดๆ เม็ดหยาบๆ อย่างชัดเจน ทีแรกตกใจ ทำไมภาพไม่สวยเลย

เลยมาเปิดระบบ upscale จากเครื่องเล่น bluray ดูบ้าง ก่อนจะส่งภาพไปยังทีวี ผลที่ได้คือ ภาพเนียนมาก ไม่มีเม็ดหยาบแบบตอนปิดระบบ upscale จากเครื่องเล่น

สรุปคือ ระบบ upscale ก่อนส่งภาพจากเครื่องเล่นไปยังทีวี ทำได้ดีกว่าครับ (ส่วนครั้งก่อนที่ผมคิดว่า ทำได้ดีพอกัน อาจเป็นเพราะหนังเรื่องแรกที่เปิดค่อนข้างเก่า และการ updcale จากระบบทั้งสอง ทำได้ดีที่สุดแค่นั้น จึงให้ผลไม่ต่างกันในตอนแรก)

ขอบคุณครับ