ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเซ็ทเสียงครับ  (อ่าน 6606 ครั้ง)

ออฟไลน์ onkyo

• Edge LED TV member
สงสัยเรื่องการเซ็ทเสียงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:10:16 am »
ใช้  838 อยู่ครับลองเซ็ทเสียงกับไมค์เซ็ทเสียงที่มากับเครื่องพอเสียบไมค์เซ็ทเสียงเสร็จเรียบร้อยแล้วทำการ save เรียบร้อยก็เอามือถือที่โหลดแอพ sound meter มาวัดเสียงอีกทีให้ได้ 75 dbทุกแชลแนนแล้วทีนี้มีลำโพงบางตัวอย่างของผมลำโพงเซอร์ราวเวลาวัดกับsound meterก็ได้  75 db นะครับแต่ที่ตัวเครื่องที่เราปรับเป็น db ไม่เท่ากันครับคือ (sl)+2db แต่ (sr)+4db แบบนี้ปกติไหมครับแต่คู่หน้าเท่ากันนะครับ +9dbเท่ากันทั้ง2ตัวเล่ายาวหน่อยครับมือใหม่ครับแนะนำทีครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
Re: สงสัยเรื่องการเซ็ทเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 10:18:15 am »
ของผมก็ไม่เท่ากัน ต่างกันนิดหน่อยไม่มาก ขึ้นอยู่กับระยะนั่งฟัง ชนิดสายลำโพงและความยาวก็ทำให้มีผล ลองสลับลำโพงดู ว่าไป db ยังเหมือนเดิมไม่ ดูว่าเป็นที่อะไร ตัวลำโพง หรือ ระบบ ลองเข้าไปดูว่าระยะห่าง และความถี่ 2 ตัวนี้เท่ากันไม่จากจุดนั่งฟัง

Re: สงสัยเรื่องการเซ็ทเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 11:52:20 am »
ลำโพงทุกตัวปกติหมดครับแต่สงสัยว่ามันต้องเท่ากันหรือป่าวเช่นคู่หน้าต้องเท่ากันเซอร์ราวต้องเท่ากันน่ะครับ
ของผมก็ไม่เท่ากัน ต่างกันนิดหน่อยไม่มาก ขึ้นอยู่กับระยะนั่งฟัง ชนิดสายลำโพงและความยาวก็ทำให้มีผล ลองสลับลำโพงดู ว่าไป db ยังเหมือนเดิมไม่ ดูว่าเป็นที่อะไร ตัวลำโพง หรือ ระบบ ลองเข้าไปดูว่าระยะห่าง และความถี่ 2 ตัวนี้เท่ากันไม่จากจุดนั่งฟัง

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 05:03:06 pm »
ไม่เข้ามาสะนานเลย  ความดังลำโพง ตอนวัด ได้ 75 db  เท่ากันใช้ไหมคับ แต่ จำนวน + / - level  ใน avr ไม่เท่ากันใช้ไหมคับ อันนี้มรปัจจัย จากการวางลำโพงที่ ไม่เท่ากัน และ อคูติกของห้องคับ ไม่ต้องแปลกใจไป คับ  แต่ถ้า ต่างกันมาก ขนาด ขวา 5 ซ้าย 10 อันนี้จะเกิดจาก ลำโพงมีปัญหาคับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:40:13 pm »
ไม่เข้ามาสะนานเลย  ความดังลำโพง ตอนวัด ได้ 75 db  เท่ากันใช้ไหมคับ แต่ จำนวน + / - level  ใน avr ไม่เท่ากันใช้ไหมคับ อันนี้มรปัจจัย จากการวางลำโพงที่ ไม่เท่ากัน และ อคูติกของห้องคับ ไม่ต้องแปลกใจไป คับ  แต่ถ้า ต่างกันมาก ขนาด ขวา 5 ซ้าย 10 อันนี้จะเกิดจาก ลำโพงมีปัญหาคับ
ใช่อย่างที่พี่ nattha sasa ว่าเลยครับแต่ค่า +/- level ใน avr ต่างกันไม่มากครับนิดหน่อยเองครับอีกอย่างครับทำไมค่า distant ของซับวูฟเฟอร์ต่างจากการวัดระยะจริงมากๆเลยครับค่าที่วัดจากตลับเมตรวัดได้ 11 ฟุตจากจุดนั่งฟังแต่เซ็ทกับไมค์เซทเสียงได้ตั้ง 25 ฟุตผิดปกติไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 07:42:37 pm โดย onkyo »

ออฟไลน์ nattha sasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 07:48:54 pm »
distant คือ ต่า เวลา/ระยะทางคับ  หรือเรียกกว่า การหน่วงลำโพงคับ การที่ต้องการหน่วง เพื่อให้ ลำโพงทุกตัวทำ
งานพร้อมกัน ในจังหวะเดียวกันคับ  เพื่อให้เฟส ลำโพง ตรงในในการทำงาน  ซึ่งการใช้ตลับเมตรวัด นั้นได้แค่อ้างอิงคับ  จะใช้ได้กับพวก ลำโพง ช่อง Hi pass คับ แต่ low pass จะทำงานช้างกว่า เช่น sub เพราะต้องหน่วงเวลาเพื่อสร้างความถี่ต่ำ ไม่เหมือนเสียงแหลม กลาง พวกนี้ ไม่ต้องหน่วงเวลา จึงสามารถใช้ ตลับเมตรได้ คับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:39:39 pm »
distant คือ ต่า เวลา/ระยะทางคับ  หรือเรียกกว่า การหน่วงลำโพงคับ การที่ต้องการหน่วง เพื่อให้ ลำโพงทุกตัวทำ
งานพร้อมกัน ในจังหวะเดียวกันคับ  เพื่อให้เฟส ลำโพง ตรงในในการทำงาน  ซึ่งการใช้ตลับเมตรวัด นั้นได้แค่อ้างอิงคับ  จะใช้ได้กับพวก ลำโพง ช่อง Hi pass คับ แต่ low pass จะทำงานช้างกว่า เช่น sub เพราะต้องหน่วงเวลาเพื่อสร้างความถี่ต่ำ ไม่เหมือนเสียงแหลม กลาง พวกนี้ ไม่ต้องหน่วงเวลา จึงสามารถใช้ ตลับเมตรได้ คับ
ขอบคุณครับ ถ้าแบบนี้ที่ผมใช้ไมค์เซ็ทแล้วค่าที่ออกมาก็ถูดต้องแล้วใช่ไหมครับสำหรับ subwoofer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 08:41:06 pm โดย onkyo »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 11:38:07 am »
แนะนำได้นะครับพี่ๆมีวิธีเซ็ตแบบแจ่มๆแล้วได้ผลดีชี้แนะได้เลยครับผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 02:34:19 pm »
การเซ็ทเสียง มี 4 ด่าน

...ด่าน 0 หรือพื้นฐาน ปิดเอฟเฟค(Efect)ทุกอย่างที่เสริมแต่งเสียงให้หมด (เสียงไร้การปรุงแต่ง)

...ด่าน 1 เสียบ setup mic ซ่าๆ ตึกๆ จนจบ มือใหม่จบเพียงเท่านี้

...ด่าน 2 ใช้ มิเตอร์วัดเสียง วัดค่าได้ 75 db. ยกเว้น ซับวูฟเฟอร์ได้เท่าไหร่เท่าน้ัน.. บางท่านจบด่านนี้

...ด่าน 3 ด่านนี้เน้นฟังเพลง เรียกใช้โหมด เอฟเฟค ปรุงแต่งเสียงใส เพิ่มเสียงเบส ขยายเวทีดนตรีให้กว้างขึ้น ดึงนักร้องออกมาร้องหน้าเวที ส่วนนี้ต้องศึกษาในคู่มือที่แถมมาอ่านให้เข้าใจ.

...ด่านพิเศษ ไม่เมาไม่เลิกลา

ออฟไลน์ Peach_9

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 09:44:13 pm »

...ด่าน 0 หรือพื้นฐาน ปิดเอฟเฟค(Efect)ทุกอย่างที่เสริมแต่งเสียงให้หมด (เสียงไร้การปรุงแต่ง)

...ด่าน 1 เสียบ setup mic ซ่าๆ ตึกๆ จนจบ มือใหม่จบเพียงเท่านี้

...ด่าน 2 ใช้ มิเตอร์วัดเสียง วัดค่าได้ 75 db. ยกเว้น ซับวูฟเฟอร์ได้เท่าไหร่เท่าน้ัน.. บางท่านจบด่านนี้

...ด่าน 3 ด่านนี้เน้นฟังเพลง เรียกใช้โหมด เอฟเฟค ปรุงแต่งเสียงใส เพิ่มเสียงเบส ขยายเวทีดนตรีให้กว้างขึ้น ดึงนักร้องออกมาร้องหน้าเวที ส่วนนี้ต้องศึกษาในคู่มือที่แถมมาอ่านให้เข้าใจ.

...ด่านพิเศษ ไม่เมาไม่เลิกลา อันนี้ใช่เลยครับ ผม Set ไปดื่มไปครับ

คุณเคยโทรหาผมแล้วเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมขอมาตอบเจ้าของกระทู้เพิ่มเติมครับอีกนิดเดียวก็จะถึงเสียงสวรรค์แล้วครับ ก่อนเพิ่มเติมขอถามดังนี้

A - คุณ Set คู่หน้าคุณเป็นแบบ Full Brand หรือว่า 80?
B - คุณหาตำแหน่งคู่หน้าก่อนหน้านี้รึยัง หรือวางตรงที่คุณอยากวาง อาการเซ็ตอัพไม่จบเพราะคู่หน้าไม่ได้วางตำแหน่งที่ถูกต้องเบสหึ่ง โดยที่ยังไม่ได้ set เป็น Full brand ด้วยซ้ำ   กรุณาหาตำแหน่งที่เพราะๆให้เจอโดยการเปิดเพลงฟังแล้วเปิด Mode Pure direct หรือไปกดที่หน้าเครื่อง เพื่อฟัง 2.0 แล้วคุณจะรู้ว่าคู่หน้าคุณวางตำแหน่งถูกรึยัง ความห่างของลำโพง ห่างจนไม่ได้โฟกัสก็ไม่ได้ ชิดจนเกือบติดผนังข้างซ้ายขวาก็เกิดเสียงก้อง ชิดเข้าหากันมากเกินไปเวทีเสียงก็แคบ
C - ทุกห้องจะมี Dead Zone อยู่เช่น กลางห้องเยื้องมาข้างหน้า หรือมุมห้อง หรือบางห้องอยู่หน้าๆสุด ห้องคุณหาเจอรึยัง คือมุมหรือบริเวณที่มันทำให้เสียงกลับเฟสน่ะครับ เสียงเบสจะหึ่งและแย่มาก ที่คนส่วนใหญ่เค้าใช้วิธีแก้โดยใส่แผ่นซับเสียงบนเพดาน (แต่ก็ช่วยได้แค่ 50-70% นะครับผมลองแล้ว) ณ จุดที่ Dead Zone และเลี่ยงการวางลำโพงตรงตำแหน่งนั้นครับ

โอเคถ้าตอบคำถามผมแล้วทำตามดังนี้ครับ

1. ตอนวัด 75 DB คุณปรับ Volume หลังซับวูปเฟอร์ประมาณ 10-11 นาฬิการึเปล่า ถ้าหมุนน้อยคุณคงต้อง +4-5 แน่่เลย (โดยส่วนมากซับบวกกันประมาณ +1หรือ+2 ครับแล้วพอเซ็ทเสร็จถอดไมค์ออกแล้วเปิดคอนเสิร์ตหรือหนังที่คุณชอบถ้าเบสมากไปค่อยไป + หรือ - ใน AVR ข้อ Level เอาครับ

2. เปิดเพลงที่ฟังบ่อยๆเพราะๆ ความดังกว่ามาตรฐานที่คุณฟังอยู่ทุกวันซัก 20% แล้วฟังแบบ Stereo 2.1 ว่าเบสมากไปมั้ยค่อยไปลด ต่อไปฟังดีๆนะครับ จะเซ็ต Distance ให้กลมกลืนกับคู่หน้า ให้ฟังเพลงที่เบสต้นมาดี เช่นเพลงลูกทุ่ง Distance คุณได้จากไมค์เซ็ตไกลมาก 25 ฟุต (ส่วนตัวผมเองซับตั้งข้างๆคู่หน้า ผมก็ใช้ไมค์เซ็ตมันอ่านค่าก็ไกลกว่าคู่หน้าเยอะเลยเหมือนคุณ) แต่ผมใช้ตลับเมตรเอาครับ ย้ำนะครับว่าเฉพาะซับเท่านั้นที่ใช้ตลับเมตรส่วนลำโพงตัวอื่นใช้แผ่น HTAC ป๊องง!!ๆๆ เซ็ตเอาครับ

3. กลับมาเรื่องซับ Distance ที่วัดได้จากตลับเมตรเสร็จคุณบวกเพิ่มไปอีกเลยอย่างน้อย 1 ฟุต (30 ซม.) เหตุผลเพราะคลื่นความถี่ต่ำใช้เวลาเดินทางมาถึงหูฟังตรงจุดคุณนั่งช้ากว่าลำโพงที่ให้เสียงกลางและแหลมครับ (รู้จากที่คุณตอบว่าเบสในห้องไม่ค่อยดังไปดังนอกห้อง ดังข้างห้องเค้าด่าเอา หุหุ) เสร็จแล้วเปิดเพลงฟังแบบ 2.1 แล้วค่อยๆนั่งฟังไเรื่อยๆย้ำนะครับอย่างน้อย 1 นาทีหรือครึ่งเพลง 10-20 วินาทีฟังไม่ออกคุณใจร้อนไปปรับ Distance หูคุณจะไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง

4. ปรับเพิ่มหรือลด Distance ซับจนเสียงเบสมันกลมกลืมนวลเป็นเนื้อเดียวกันกับคู่หน้า (โอยย..พูดน่ะง่ายฟัง เวลาทำจริงน่ะมันยาก) มีวิธีครับ ออกไปนอกห้องแล้วเอาเพลงที่คุณเปิด Test ใส่ในมือถือแล้วใส่หูฟังจะล้างหูคุณเพื่อจะได้รู้ว่าเบสมาถูกจังหวะมายังไง แล้วเดินกลับเข้าไปที่ห้องใหม่ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพอใจคุณครับ

ทั้งหมดข้างต้นที่ผมเขียนมาทั้งหมดผมปรับเป็นเดือนครับ ช่วงแรกๆปรับมันทุกอาทิตย์ ถ้าได้เรื่องยังไงแล้วโทรหาผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 09:55:05 pm โดย Peach_9 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 06:13:03 am »

...ด่านพิเศษ ไม่เมาไม่เลิกลา อันนี้ใช่เลยครับ ผม Set ไปดื่มไปครับ

คุณเคยโทรหาผมแล้วเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมขอมาตอบเจ้าของกระทู้เพิ่มเติมครับอีกนิดเดียวก็จะถึงเสียงสวรรค์แล้วครับ ก่อนเพิ่มเติมขอถามดังนี้

A - คุณ Set คู่หน้าคุณเป็นแบบ Full Brand หรือว่า 80?
B - คุณหาตำแหน่งคู่หน้าก่อนหน้านี้รึยัง หรือวางตรงที่คุณอยากวาง อาการเซ็ตอัพไม่จบเพราะคู่หน้าไม่ได้วางตำแหน่งที่ถูกต้องเบสหึ่ง โดยที่ยังไม่ได้ set เป็น Full brand ด้วยซ้ำ   กรุณาหาตำแหน่งที่เพราะๆให้เจอโดยการเปิดเพลงฟังแล้วเปิด Mode Pure direct หรือไปกดที่หน้าเครื่อง เพื่อฟัง 2.0 แล้วคุณจะรู้ว่าคู่หน้าคุณวางตำแหน่งถูกรึยัง ความห่างของลำโพง ห่างจนไม่ได้โฟกัสก็ไม่ได้ ชิดจนเกือบติดผนังข้างซ้ายขวาก็เกิดเสียงก้อง ชิดเข้าหากันมากเกินไปเวทีเสียงก็แคบ
C - ทุกห้องจะมี Dead Zone อยู่เช่น กลางห้องเยื้องมาข้างหน้า หรือมุมห้อง หรือบางห้องอยู่หน้าๆสุด ห้องคุณหาเจอรึยัง คือมุมหรือบริเวณที่มันทำให้เสียงกลับเฟสน่ะครับ เสียงเบสจะหึ่งและแย่มาก ที่คนส่วนใหญ่เค้าใช้วิธีแก้โดยใส่แผ่นซับเสียงบนเพดาน (แต่ก็ช่วยได้แค่ 50-70% นะครับผมลองแล้ว) ณ จุดที่ Dead Zone และเลี่ยงการวางลำโพงตรงตำแหน่งนั้นครับ

โอเคถ้าตอบคำถามผมแล้วทำตามดังนี้ครับ

1. ตอนวัด 75 DB คุณปรับ Volume หลังซับวูปเฟอร์ประมาณ 10-11 นาฬิการึเปล่า ถ้าหมุนน้อยคุณคงต้อง +4-5 แน่่เลย (โดยส่วนมากซับบวกกันประมาณ +1หรือ+2 ครับแล้วพอเซ็ทเสร็จถอดไมค์ออกแล้วเปิดคอนเสิร์ตหรือหนังที่คุณชอบถ้าเบสมากไปค่อยไป + หรือ - ใน AVR ข้อ Level เอาครับ

2. เปิดเพลงที่ฟังบ่อยๆเพราะๆ ความดังกว่ามาตรฐานที่คุณฟังอยู่ทุกวันซัก 20% แล้วฟังแบบ Stereo 2.1 ว่าเบสมากไปมั้ยค่อยไปลด ต่อไปฟังดีๆนะครับ จะเซ็ต Distance ให้กลมกลืนกับคู่หน้า ให้ฟังเพลงที่เบสต้นมาดี เช่นเพลงลูกทุ่ง Distance คุณได้จากไมค์เซ็ตไกลมาก 25 ฟุต (ส่วนตัวผมเองซับตั้งข้างๆคู่หน้า ผมก็ใช้ไมค์เซ็ตมันอ่านค่าก็ไกลกว่าคู่หน้าเยอะเลยเหมือนคุณ) แต่ผมใช้ตลับเมตรเอาครับ ย้ำนะครับว่าเฉพาะซับเท่านั้นที่ใช้ตลับเมตรส่วนลำโพงตัวอื่นใช้แผ่น HTAC ป๊องง!!ๆๆ เซ็ตเอาครับ

3. กลับมาเรื่องซับ Distance ที่วัดได้จากตลับเมตรเสร็จคุณบวกเพิ่มไปอีกเลยอย่างน้อย 1 ฟุต (30 ซม.) เหตุผลเพราะคลื่นความถี่ต่ำใช้เวลาเดินทางมาถึงหูฟังตรงจุดคุณนั่งช้ากว่าลำโพงที่ให้เสียงกลางและแหลมครับ (รู้จากที่คุณตอบว่าเบสในห้องไม่ค่อยดังไปดังนอกห้อง ดังข้างห้องเค้าด่าเอา หุหุ) เสร็จแล้วเปิดเพลงฟังแบบ 2.1 แล้วค่อยๆนั่งฟังไเรื่อยๆย้ำนะครับอย่างน้อย 1 นาทีหรือครึ่งเพลง 10-20 วินาทีฟังไม่ออกคุณใจร้อนไปปรับ Distance หูคุณจะไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง

4. ปรับเพิ่มหรือลด Distance ซับจนเสียงเบสมันกลมกลืมนวลเป็นเนื้อเดียวกันกับคู่หน้า (โอยย..พูดน่ะง่ายฟัง เวลาทำจริงน่ะมันยาก) มีวิธีครับ ออกไปนอกห้องแล้วเอาเพลงที่คุณเปิด Test ใส่ในมือถือแล้วใส่หูฟังจะล้างหูคุณเพื่อจะได้รู้ว่าเบสมาถูกจังหวะมายังไง แล้วเดินกลับเข้าไปที่ห้องใหม่ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพอใจคุณครับ

ทั้งหมดข้างต้นที่ผมเขียนมาทั้งหมดผมปรับเป็นเดือนครับ ช่วงแรกๆปรับมันทุกอาทิตย์ ถ้าได้เรื่องยังไงแล้วโทรหาผมนะครับ
ขอบคุณครับเดี๋ยวลองค่อยปรับไปครับ อีกอย่างครับที่ตัวซับขณะที่ใช้ไมค์เซทเสียงเราจะตั้งตัดความที่ไว้ที่กี่ HZ ครับงงกับตรงนี้เหมือนกันแล้วถ้าเราเซ็ทเสร็จด้วยไมค์แล้วค่าที่ได้จากตัวavrได้ค่าจุดตัดที่120hzแบบนี้เราจะได้ค่าที่ถูกต้องหรือยังครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 12:32:50 pm »
ดีใจด้วยที่ได้เสียงสวรรค์ตามที่ผมแนะนำไปนะครับ    [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 11:32:23 pm »
 [yes]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 09:11:50 am »
ดีใจด้วยที่ได้เสียงสวรรค์ตามที่ผมแนะนำไปนะครับ    [คิคิ]
โทษทีครับยังไม่ได้เซ็ทใหม่เลยครับไม่มีเวลาเลยยังไงก็ขอบคุณ พี่ Peach_9 มากนะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:42:45 am »
ของน้องผม สั่งจากร้านที่เขารับ Set up เสียงด้วย เขาSet ละเอียดแบบ advanceเลย (เกือบ 3 ชม.) เสียงที่ออกมายอดเยี่ยมมาก ดึงประสิทธิภาพลำโพงออกมาได้สูงสุด หลุดตู้เลย มิติเสียงสุดยอด เบสกระชับ กลางหนา ดีมากๆทั้งการดูหนังและฟังเพลงเลย ส่วนใหญ่ที่เรา set กันก็จะเป็นแบบพื้นๆ เสียงที่ได้ยังห่างจาก advance  มากครับ  838 ถือเป็นamp รุ่นกลางใหญ่ ของน้องออน กำลังสำรองค่อนข้างเยอะ ครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 01:58:28 pm »
ของน้องผม สั่งจากร้านที่เขารับ Set up เสียงด้วย เขาSet ละเอียดแบบ advanceเลย (เกือบ 3 ชม.) เสียงที่ออกมายอดเยี่ยมมาก ดึงประสิทธิภาพลำโพงออกมาได้สูงสุด หลุดตู้เลย มิติเสียงสุดยอด เบสกระชับ กลางหนา ดีมากๆทั้งการดูหนังและฟังเพลงเลย ส่วนใหญ่ที่เรา set กันก็จะเป็นแบบพื้นๆ เสียงที่ได้ยังห่างจาก advance  มากครับ  838 ถือเป็นamp รุ่นกลางใหญ่ ของน้องออน กำลังสำรองค่อนข้างเยอะ ครับ

ขอชื่อและเบอร์ร้านด้วยครับ หลังไมค์มาก็ได้ผมจะจ้างร้านเค้าเซ็ตให้ครับ