ผู้เขียน หัวข้อ: ใครซื้อ SONY 55X9300D แล้วบ้างครับ เป็นอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 4003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมกำลังตัดสินใจ ตัวนี้อยู่ มีใครซื้อมาบ้างแล้ว ภาพดูผ่าน True Vision หรือ Digital TV ทั้ง HD และ SD เป็นอย่างไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 03:21:57 pm โดย Veetae »

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
Re: ใครซื้อ SONY 55X9300D แล้วบ้างครับ เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 04:40:55 pm »
SD ภาพห่วยครับเหมือน 4K ทุกตัวในตลาดแหละ
HD ภาพดีนะแล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวผมชอบแนวภาพโซนี่กะพานาน่ะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ใครซื้อ SONY 55X9300D แล้วบ้างครับ เป็นอย่างไรกันบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 04:54:47 pm »
x9300d คือทีวีระดับสูงของ sony ที่ให้ภาพและสเปคในอันดับต้นๆ ในวงการทีวี ณ ตอนนี้ ได้รับการรองรับมาตราฐาน Ultra HD Premium แต่ทั้งนี้อยากให้เจ้าของกระทู้ไปดูตัวจริงก่อนว่าชอบภาพมั้ย ตรงกับสเปคที่เราต้องการหรือไม่ (นี่คือสิ่งที่สำคัญที่สุดเวลาจะซื้อทีวีครับ สเปคหรือรีวิวตามหน้าจออินเตอร์เนตสามารถดูประกอบการตัดสินใจได้แต่สายตาแบะความชอบของเราดีที่สุด)
คราวนี้ก็จะมาพูดถึงจอ 4K กับการแสดงภาพฟรีทีวีในบ้านเรา อย่าง Truevision ถ้าเป็นช่อง hd 1080i ตัวทีวีก็อัพสเกลได้ดีเยี่ยมอยู่แล้ว แต่ถ้าช่อง sd กับจอ 4K และยิ่งจอใหญ่ยังไงมันก็คงไม่ชัดเท่าทีวีจอ fhd ในระดับเดียวกันครับ แต่เท่าที่ดูมาช่อง sd ในกล่องทีวีดิจิตอลจะให้ภาพที่ดีกว่า Truevision มากครับ (ช่อง sd ของทรูวิชั่นเข้าขั้นป่วยครับ ถ้าทีวี fhd รุ่นสูงหรือชิฟฯ ดีๆหน่อยก็ทำได้พอดูได้ดีหน่อย)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 04:59:49 pm »
ขอบคุณมากครับ ผมไปดูภาพมาแล้วแต่ ทางร้านมีแต่ Demo 4K HDR ไม่มีให้ลอง True Vision หรือ Digital TV ผมชอบภาพที่ได้ครับ ดูสีเป็นธรรมชาติ โดยเฉพาะสีผิวของคน

แต่โอกาสที่เราจะได้ดู 4K HDR ตอนนี้ content ยังน้อยมาก ยกเว้นต้องไปสมัคร package จากพวก streaming video เช่น NetFlix
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 05:02:09 pm โดย Veetae »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 05:04:39 pm »
ขอบคุณมากครับ ผมไปดูมาแล้วแต่ ทางร้านมีแต่ Demo 4K HDR ไม่มีให้ลอง True Vision หรือ Digital TV ผมชอบภาพที่ได้ แต่โอกาสที่เราจะได้ดู 4K HDR ตอนนี้ content ยังน้อยมาก ยกเว้นต้องไปสมัคร package จากพวก streaming video เช่น NetFlix
ทางร้านหรือห้างเค้าก็ต้องเปิด demo สวยๆ ปรับภาพระดับสูงสุดเพื่อดึงดูดลูกค้าครับ แต่บางทีมันค่อนข้างยากที่จะให้เค้าทดสอบฟรีทีวี เพราะอย่างในห้างมันก็มีข้อจำกัดของสัญญาณทีวีดิจิตอลที่มาไม่ถึง แต่ถ้าทีวีรุ่นสูงๆผมว่าน่าจะทำได้ดีระดับนึงเลยครับ สำหรับช่อง sd แต่ถ้าท่านซื้อ 65 นิ้วก็ทำใจไว้บ้าง! อาจนั่งห่างสัก 2.5-3 เมตรขึ้นไป ผมว่าภาพที่มาก็โอเคแล้วมั้งครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 05:05:22 pm โดย น้า sirota »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 01:28:39 am »
วันนี้ได้ฟัง คุณโรมันบรรยายที่ร้าน Sony Siam Paragon ต้องยอมรับว่าลูกเล่นของ Android TV เช่น voice search ทำได้ดี รองรับทั้งภาษาไทย และภาษาอังกฤษ ขนาดภาษาไทย ยากๆ เช่น เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักฝัด TV ฟังรู้เรื่องครับ แสดง clip YouTube ที่เกี่ยวข้อง ขึ้นมาได้เลย

ส่วนเรื่องภาพ ก็ระดับ Ultra HD premium เพียงแต่ คงสู้ Samsung KS9000 ไม่ได้ และผมยังไม่แน่ใจว่ารุ่น 55" และ 65" ให้คุณภาพของภาพ เหมือนกันไหม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:28:53 pm »
หลังจากเป็นน้องใหม่ของ lcdtvthailand  และเริ่มศึกษา และอ่าน review จากทั้งของ web ไทยและ web นอก ตั้งกระทู้ถามผู้เชี่ยวชาญใน web นี้ และไปฟังคุณโรมันบรรยายทั้งที่ landmark และ Sony shop ที่ Paragon เดินสายดูตัวโชว์ทั้ง Samsung, LG และ Sony ที่มี 4K HDR ใช้เวลาเกือบ 2 เดือนในการหาข้อมูลและตัดสินใจ จึงลงเอยที่ Sony ตัว top 55X9300D ซึ่งเป็นรุ่นเดียวของ Sony ที่ Ultra HD premium certified

เลยขอเล่าสู่กันฟัง ถึง tv ตัวนี้ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

ภาพ :
4K HDR
เพื่อให้ tv แสดงศักยภาพที่ดีที่สุดของมัน ผมใช้ 4K HDR file ของ LG OLED มาทดสอบ โดยรวม ความดำทำได้ดีมาก ดูแล้วดำลึก และ ความสว่างของหลอดไฟดูลุกวาว  ความละเอียดภาพถือว่าเนียนมาก มองใกล้ๆ ไม่เห็นรอยหยักเลย เฉดสีกว้าง สีสดอิ่ม สีเปลวไฟ เป็นส้มเพลิงที่สว่างโพรง เหมือนเห็นไฟลุก จริงๆ แต่ผมเป็นคนใส่แว่น สายตาสั้น มองภาพจริงยังไม่สวยเท่าใน TV เลย

Digital TV
ช่อง HD ที่โหมดภาพ standard ดูแล้วสว่าง สดใส ภาพเนียน ด้วย 4K upscale ที่ทำได้ดีมาก
ช่อง SD อย่างที่เรารู้กัน 576i มาขยายบนจอ 2160p ก็พอดูได้ครับ มองไกลๆ หน่อย

True Vision
ผมขอเล่าแต่ช่อง HD  คือช่องอย่าง True 4U HD ช่อง True Inside ให้ภาพสว่างสดใส สีเต็มแต่ดูนานๆ อาจไม่สบายตา  ความเนียน ผมว่าดู Digital TV เนียนกว่า ส่วนช่องหนัง เช่น HBO HD ภาพไม่เต็มอิ่ม สีจางๆ จืด ความดำก็แย่ ดูทึมๆ เทาๆ ต่างจาก ภาพจาก Blu Ray ที่ได้ภาพที่เนียนกว่า เยอะ

Bluray
ผมใช้ หนังเรื่อง The Revenant ที่ได้รางวัล Oscar สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม ถือว่าการ upscale จาก Bluray ทำได้ดีมาก สีผิวของคน เป็นธรรมชาติ ท้องฟ้า แม่นำ้ ไหลลื่น ไม่มีรอยหยัก เรื่องนี้มีแต่ภาพธรรมชาติ และถ่ายทำด้วยแสงจริงทั้งหมด มีฉากมืดบ้าง แต่ไม่เยอะ แต่ดูไฟที่ก่อกองไฟ ก็ดูลุกวาว แต่แน่นอนสู้ดู 4K HDR จริงๆไม่ได้ ผมลองหนังอวกาศอย่าง Interstella มาดู เพื่อดูฉากดำ และเพื่อลอง xtended dynamic range pro หรือ HDR จำลอง ภาพไม่น่าประทับใจ แสงดาว และ worm hole ในเรื่องไม่ลุกวาวเลย น่าผิดหวัง หรือผมปรับภาพยังไม่เป็น ผมใช้ โหมดภาพ cinema pro

แต่ทั้งหมด ผมเปิดไฟดู น่ะครับ ยกเว้นดู blu Ray ที่ปิดไฟ และผมตาไม่ถึงขั้นเทพ น่ะครับ

เสียง
เป็นอะไรที่ถือว่า แย่มาก เพราะความบางเฉียบของ tv ทำให้เสียงออกมาอู้อี้มาก เสียงสนทนา พอทน แต่เสียงเพลงมันเหมือนคนอุดจมูกร้อง คงต้องหาลำโพงมาต่อเพิ่ม สรุปคือ ซื้อทีวีตัวเดียว ไม่จบครับ

Android TV
อันนี้เป็น ตัวตัดสินเลย ครับ ที่ทำให้ผมเลือก SONY ถึงแม้ภาพจะเป็นรองค่าย เกาหลี อย่าง Samsung KS9000 และ KS7500 แถม SONY ราคาแพงกว่า  ที่ผมชอบคือ voice search ของ Google มันฉลาดและแม่นยำ กว่าทุกค่าย ลง app ได้หลากหลาย รวมทั้ง game มาเพียบ

ผมเล่น YouTube 4K ซึ่ง Sony เป็นเจ้าแรกที่รองรับเล่นที่ความละเอียดนี้ ภาพสวย เนียนมาก สีสันเต็มอิ่มกว่าเครื่อง LG 4K ที่บ้านพ่อ ผมใช้อยู่เยอะ ถือว่า YouTube บน Android TV เยี่ยมมาก และ Google Cast จาก iPad หรือ iPhone ก็สะดวก รวดเร็ว บางครั้งผมเล่น iPhone อยู่ ไม่ต้องหยิบ remote เลย สลับหน้าจอมาเปิด app ของ SONY ที่เปลี่ยนมือถือเราเป็น remote ได้เลย แต่ app ไม่รองรับ voice search

ความคุ้มค่า ณ เวลานี้
ผมให้แค่ ปานกลาง ถึงต่ำ เพราะ อย่างที่ทราบ เราหา content ที่เป็น 4K HDR ได้ยาก และเครื่องเล่น 4K blu Ray ในโลกนี้ นับได้ 3-4 ตัว และก็ยังไม่มีขายในไทย ราคาก็แพงต่างหาก เพราะฉะนั้น ถ้าดูแค่ Blu Ray , เล่น file หนัง, TV digital และ True Vision รวมทั้ง YouTube ตัวรองลงมาอย่าง 55X8500D เพียงพอแล้ว แต่ผมซื้อเพราะภาพ 4K HDR ของ X8500D มันมี HDR เหมือนไม่มี ต่างกันเยอะ และหวังว่า อนาคต 1-2 ปีนี้ พวกเครื่องเล่นและแผ่น 4K HDR จะออกมาเรื่อยๆ และถูกลงเรื่อบๆ ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 01:34:34 am โดย Bruce Wayne »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 04:48:40 am »
หลังจากเป็นน้องใหม่ของ lcdtvthailand  และเริ่มศึกษา และอ่าน review จากทั้งของ web ไทยและ web นอก ตั้งกระทู้ถามผู้เชี่ยวชาญใน web นี้ และไปฟังคุณโรมันบรรยายทั้งที่ landmark และ Sony shop ที่ Paragon เดินสายดูตัวโชว์ทั้ง Samsung, LG และ Sony ที่มี 4K HDR ใช้เวลาเกือบ 2 เดือนในการหาข้อมูลและตัดสินใจ จึงลงเอยที่ Sony ตัว top 55X9300D ซึ่งเป็นรุ่นเดียวของ Sony ที่ Ultra HD premium certified

เลยขอเล่าสู่กันฟัง ถึง tv ตัวนี้ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

ภาพ :
4K HDR
เพื่อให้ tv แสดงศักยภาพที่ดีที่สุดของมัน ผมใช้ 4K HDR file ของ LG OLED มาทดสอบ โดยรวม ความดำทำได้ดีมาก ดูแล้วดำลึก และ ความสว่างของหลอดไฟดูลุกวาว  ความละเอียดภาพถือว่าเนียนมาก มองใกล้ๆ ไม่เห็นรอยหยักเลย เฉดสีกว้าง สีสดอิ่ม สีเปลวไฟ เป็นส้มเพลิงที่สว่างโพรง เหมือนเห็นไฟลุก จริงๆ แต่ผมเป็นคนใส่แว่น สายตาสั้น มองภาพจริงยังไม่สวยเท่าใน TV เลย

Digital TV
ช่อง HD ที่โหมดภาพ standard ดูแล้วสว่าง สดใส ภาพเนียน ด้วย 4K upscale ที่ทำได้ดีมาก
ช่อง SD อย่างที่เรารู้กัน 576i มาขยายบนจอ 2160p ก็พอดูได้ครับ มองไกลๆ หน่อย

True Vision
ผมขอเล่าแต่ช่อง HD  คือช่องอย่าง True 4U HD ช่อง True Inside ให้ภาพสว่างสดใส สีเต็มแต่ดูนานๆ อาจไม่สบายตา  ความเนียน ผมว่าดู Digital TV เนียนกว่า ส่วนช่องหนัง เช่น HBO HD ภาพไม่เต็มอิ่ม สีจางๆ จืด ความดำก็แย่ ดูทึมๆ เทาๆ ต่างจาก ภาพจาก Blu Ray ที่ได้ภาพที่เนียนกว่า เยอะ

Bluray
ผมใช้ หนังเรื่อง The Revenant ที่ได้รางวัล Oscar สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม ถือว่าการ upscale จาก Bluray ทำได้ดีมาก สีผิวของคน เป็นธรรมชาติ ท้องฟ้า แม่นำ้ ไหลลื่น ไม่มีรอยหยัก เรื่องนี้มีแต่ภาพธรรมชาติ และถ่ายทำด้วยแสงจริงทั้งหมด มีฉากมืดบ้าง แต่ไม่เยอะ แต่ดูไฟที่ก่อกองไฟ ก็ดูลุกวาว แต่แน่นอนสู้ดู 4K HDR จริงๆไม่ได้ ผมลองหนังอวกาศอย่าง Interstella มาดู เพื่อดูฉากดำ และเพื่อลอง xtended dynamic range pro หรือ HDR จำลอง ภาพไม่น่าประทับใจ แสงดาว และ worm hole ในเรื่องไม่ลุกวาวเลย น่าผิดหวัง หรือผมปรับภาพยังไม่เป็น ผมใช้ โหมดภาพ cinema pro

แต่ทั้งหมด ผมเปิดไฟดู น่ะครับ ยกเว้นดู blu Ray ที่ปิดไฟ และผมตาไม่ถึงขั้นเทพ น่ะครับ

เสียง
เป็นอะไรที่ถือว่า แย่มาก เพราะความบางเฉียบของ tv ทำให้เสียงออกมาอู้อี้มาก เสียงสนทนา พอทน แต่เสียงเพลงมันเหมือนคนอุดจมูกร้อง คงต้องหาลำโพงมาต่อเพิ่ม สรุปคือ ซื้อทีวีตัวเดียว ไม่จบครับ

Android TV
อันนี้เป็น ตัวตัดสินเลย ครับ ที่ทำให้ผมเลือก SONY ถึงแม้ภาพจะเป็นรองค่าย เกาหลี อย่าง Samsung KS9000 และ KS7500 แถม SONY ราคาแพงกว่า  ที่ผมชอบคือ voice search ของ Google มันฉลาดและแม่นยำ กว่าทุกค่าย ลง app ได้หลากหลาย รวมทั้ง game มาเพียบ

ผมเล่น YouTube 4K ซึ่ง Sony เป็นเจ้าแรกที่รองรับเล่นที่ความละเอียดนี้ ภาพสวย เนียนมาก สีสันเต็มอิ่มกว่าเครื่อง LG 4K ที่บ้านพ่อ ผมใช้อยู่เยอะ ถือว่า YouTube บน Android TV เยี่ยมมาก และ Google Cast จาก iPad หรือ iPhone ก็สะดวก รวดเร็ว บางครั้งผมเล่น iPhone อยู่ ไม่ต้องหยิบ remote เลย สลับหน้าจอมาเปิด app ของ SONY ที่เปลี่ยนมือถือเราเป็น remote ได้เลย แต่ app ไม่รองรับ voice search

ความคุ้มค่า ณ เวลานี้
ผมให้แค่ ปานกลาง ถึงต่ำ เพราะ อย่างที่ทราบ เราหา content ที่เป็น 4K HDR ได้ยาก และเครื่องเล่น 4K blu Ray ในโลกนี้ นับได้ 3-4 ตัว และก็ยังไม่มีขายในไทย ราคาก็แพงต่างหาก เพราะฉะนั้น ถ้าดูแค่ Blu Ray , เล่น file หนัง, TV digital และ True Vision รวมทั้ง YouTube ตัวรองลงมาอย่าง 55X8500D เพียงพอแล้ว แต่ผมซื้อเพราะภาพ 4K HDR ของ X8500D มันมี HDR เหมือนไม่มี ต่างกันเยอะ และหวังว่า อนาคต 1-2 ปีนี้ พวกเครื่องเล่นและแผ่น 4K HDR จะออกมาเรื่อยๆ และถูกลงเรื่อบๆ ด้วย

รีวิวแจ่มเลยครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=30.0
^
^
ถ้ามีเวลารบกวนไปตั้งกระทู้รีวิว แล้วแปะรูปที่ห้องโน้นด้วยก็ดีครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

............

ผมลองหนังอวกาศอย่าง Interstella มาดู เพื่อดูฉากดำ และเพื่อลอง xtended dynamic range pro หรือ HDR จำลอง ภาพไม่น่าประทับใจ แสงดาว และ worm hole ในเรื่องไม่ลุกวาวเลย น่าผิดหวัง หรือผมปรับภาพยังไม่เป็น ผมใช้ โหมดภาพ cinema pro
^
^
โหมดhdr ใช้ได้เฉพาะไฟล์hdr ครับ ใช้กับไฟล์ปกติสีเพี้ยนกากดูไม่ได้เลย

Cinema pro ภาพจะตุ่นๆออกแนวฟิล์มตามต้นฉบับครับ Dynamic range ของไฟล์ต้นฉบับมันได้แค่นั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 05:30:18 am โดย อีสาวอันตราย »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 04:55:46 pm »
เอาไว้ ถ่ายรูป แล้วจะ review เพิ่มเติม ในห้องนั้น ครับ

ขอบคุณ คุณ อีสาวอันตราย ที่คอยช่วยตอบคำถามผม ได้ทีวีตัวนี้มา ส่วนหนึ่งก็จากคำแนะนำของ คุณ ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 04:54:55 pm »
ตอนนี้ ที่งาน Power Mall ตัว 65" รุ่น 65X9300D ลดเหลือ ไม่ถึง 90,000 บาท ใช้ร่วมกับบัตร credit ลดได้อีก เป็นราคาที่ถูกสุดเท่าที่ผมเช็คมาได้ แล้ว แต่งานเหลือพรุ่งนี้ วันเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2016, 04:58:25 pm โดย Bruce Wayne »