ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ YAMAHA RX-A 1050 ควรจัดชุดอย่างไรดี  (อ่าน 2098 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcnt

• Edge LED TV member
ใช้ YAMAHA RX-A 1050 ควรจัดชุดอย่างไรดี
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:11:26 am »
1.YAMAHA RX-A 1050 DSP HD-DTH ได้หรือเปล่าครับ
2. ควรตัดชุดลำโพง + SUB +สายอย่างไรดี ดูหนัง 70 ฟังเพลง 30 งบ 100,000 บาท (เพิ่มได้ไม่เกิน 20,000)
3. ห้อง 4 X 4 เมตร ใช้ 5.1 หรือ 7.1 ดีครับ

ขอบคัณครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: ใช้ YAMAHA RX-A 1050 ควรจัดชุดอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 12:48:32 pm »
ถ้าเป็นผม มีงบขนาดนี้ ขายยามาฮ่าทิ้ง เล่น avr atmos(ถ้าชอบยามาฮ่าก็ซื้อของจ้าวนี้) โดยเลือกชุดลำโพงของ paradigm ส่วนซับมีให้เลือกเยอะหลายยี่ห้อ
ห้องขนาดนี้เล่น 7.1

ออฟไลน์ oasleg

Re: ใช้ YAMAHA RX-A 1050 ควรจัดชุดอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 02:58:36 pm »
1. ได้ครับ

2.  แนะนำอย่างนี้ ควรให้ความสำคัญ ดังนี้นะครับ  FRONT หน้า กับ CENTER  อันนี้ต้องให้ความสำคัญนิดนึงนะครับ เพราะ เสียงหลักในการดูหนัง CENTER จะมีผลมาก และ FRONT ก็เช่นกันครับโดยเฉพาะถ้าคุณจะใช้ในการฟังเพลง ดูคอนเสริต 
      รองลงมาก็จะเป็นคู่หลัง surround  และ subwoffer  ส่วนเส้นสายลำโพง คู่หน้าและ center เลือกสายที่มีคุณภาพ interbrand พวก SUPRA, AUDIOQUEST, QED เป็นต้น

เรื่องลำโพง ผมแนะนำอย่างนี้ AVR YAMAHA  มีบุคลิกเสียงที่เรียบแฟลต โปร่งใส รายเอียดเสียง soundfield ค่อนข้างดี แต่จุดด้อยอาจอยู่ตรงมวลเสียงแลดูบาง ดังนั้นจึงควรเลือกลำโพงที่แนวเสียงกลางไปที่มีเนื้อกลางอิ่มมีมวล ชดเชย   ตัวเลือกมีมากมายครับอยากให้ลองฟังเองครับว่าชอบอันไหน

3. จริงๆ ผมว่าห้อง 4 X 4 มีลักษณะจัตุรัส ซึ่งถือว่าอัตราส่วนไม่ค่อยดีนัก ผมว่าห้องไม่ได้มีขนาดใหญ่มากครับ ในความเห็นผม 5.1 เพียงพอครับ ส่วนในกรณีอยากขยับขยายเป็น 7.1 อันนี้เพิ่มทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ kitcnt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 09:25:28 am »
แล้วถ้าเป็น 4X5 หรือ 4X6 ดีครับ กำลังทำห้องใหม่ กว้างได้แค่ 4 ยาวน่าจะได้ถึง 6 เมตร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jiab66

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 05:13:51 pm »
แล้วถ้าเป็น 4X5 หรือ 4X6 ดีครับ กำลังทำห้องใหม่ กว้างได้แค่ 4 ยาวน่าจะได้ถึง 6 เมตร ขอบคุณครับ

4 x 6 ดีสุด จะมี พื้นที่ว่างสำหรับ ลำโพง จากผนัง ทั้ง หน้า และ หลัง ทำให้ วางลำโพง ง่ายที่สุด AVR ตัวนี้ ได้ ทั้ง  ATMOS, DTS-X  จัดไปเลย 5.1.2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 06:01:54 pm โดย Jiab66 »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:09:04 pm »
สวัสดีครับ

เรื่องลำโพง ก็ตามที่ท่าน oasleg แนะนำเลยครับ
และถ้าตัดใจได้ แนะนำให้ลดรุ่นของ surr และ/หรือ surr back เพื่อไปเพิ่มรุ่นที่ sub หรือ center ครับ

เรื่องขนาดห้อง เข้าใจว่า แนะนำให้หลีกเลี่ยงห้องที่เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส เพื่อลดปัญหาเสียงก้อง
แต่ผมเสนอว่า ให้พิจารณาความเหมาะสมโดยรอบ ทั้งภายนอกและภายใน ก่อนตัดสินใจ

ภายนอกคือ ถ้าสร้างห้องเป็น 4x5 หรือ 4x6 แล้วไม่กระทบกับส่วนอื่น (รวมถึงฮวงจุ้ย ถ้าท่านเชื่อ) ก็จัดไป
แต่ถ้าพิจารณาแล้ว ได้แค่ 4x4 ก็ตามนั้น ค่อยมาจัดภายในเอา

ภายใน
ถ้าท่านตั้งใจว่าผนังห้องทั้งสองข้าง ต้องการโล่งๆ ไว้แขวนรูปประมาณนั้น ก็ให้เลี่ยงห้องจัตุรัสเลยครับ
แต่ถ้ามีแผนจะเอาชั้นวางของสูงๆ มาวางทั้งสองข้าง อันนี้ช่วยลดเสียงสะท้อนได้เยอะทีเดียว
หรือเล็งไว้ว่าจะทำผนังซับเสียงหรือตกแต่งด้วยผนังบอร์ดข้างใน การทำให้ห้องภายในเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู และอาจทำเป็นขั้นๆ ลดหลั่นกันไป ก็ลดเสียงสะท้อนได้มากทีเดียว
เพราะจุดสำคัญคือผนังที่ซับและสะท้อนเสียง

และอีกอย่าง ก็คือ ความสูงเพดานครับ สูงไว้หน่อยดีกว่า

ส่วนจะจัด 5.1 หรือ 7.1 ก็แล้วแต่ท่านเลย
แค่ตำแหน่งที่นั่งของท่าน อย่าใกล้ลำโพง มากเกินไปก็พอ เพราะมันจะรู้สึกเหมือนมีคนมายืนพูดอยู่ข้างหูจนอาจทำให้รำคาญได้
อย่างที่บอก ขึ้นอยู่กับท่านครับ