หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟล์ mkv บางตัวเปิดได้ บางตัวเปิดไม่ได้  (อ่าน 6946 ครั้ง)
planin
Flat TV member
*

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 09:03:17 am »

ผมใช้ philips 42pfl7406 ตอนนี้เจอปัญหาว่า เสียเวลาโหลดหนัง 1080p มาหลายเรื่อง แต่ส่วนใหญ่เปิดไม่ได้ (เสียเวลาโหลดตั้งหลายวันเน็ตช้า) แต่ถ้าเป็น 720p เปิดได้หมด ไฟล์ VOB ก็เปิดได้มั่งไม่ได้มั่ง

คำถามคือ :
1. ก่อนโหลดไฟล์ mkv ก่อนอื่นจะต้องตรวจสอบค่าอะไรของไฟล์ก่อนคับว่า tv เราจะเปิดได้หรือไม่ได้
2. ถ้าเป็น hd player ที่ราคาย่อมเยาแนะนำตัวไหนดีครับ เอาแบบที่เน้นต่อกับ external hdd นะคับเพราะมี hdd อยู่แล้ว

ขอบคุณมากคับ

ภาพข้างล่างเป็น spec ของ tv ผมคับ
ekapan
OLED TV member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 03:41:03 pm »

หนัง 1080p บางเรื่อง bitrate มันสูงหรือเปล่า เพราะเคยได้ยินมาว่า ถ้า mkv ที่ bitrate สูงก็จะเปิดไม่ได้เหมือนกันครับ ส่วน 720p ไม่น่าจะมีปัญหา
เพราะ bitrate เขาต่ำอยู่แล้ว ดูได้จากไฟล์ที่มีขนาดเล็กกว่า DVD อีก จุดนี้บอกตรงๆว่าผมเดาเอาน่ะครับ ไม่มีเทคนิคใดมายืนยันครับ

ส่วนเรื่อง HD Player ผมว่าถ้าเล่นระดับถึง philips ซีรี่ย์7 แล้วแนะนำซื้อ Bluray Player ดีๆ หรือ HD Player ดีๆที่ใช้ชิฟ sigma ไปเลยครับ
Bluray Player ก็พวก OPPO หรือ Pioneer LX55 ถ้า HD Player ก็พวก Dune,Popcorn,Vivo ตัวท๊อป รับรองภาพสวยสมกับซีรี่ย์7 แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 10:39:57 am โดย eakapan » บันทึกการเข้า
arito
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:28:39 am »

คิดไว้เหมือนกันว่า bitrate หนังคงจะสูงเกินมั้งครับ
serm
Full LED TV member

3D MKV,ISO > 700 เรื่อง Click ปุ่มลูกโลก ด้านล่าง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:30:54 am »

ผมว่าซื้อ HDD player ไปเลยดีกว่าครับ หมดกังวลตัดปัญหา เรื่อง Compatible ไปได้เยอะ ครับ ราคาไม่กีบาืืท  2D อย่างเดียวมีตั้งแต่ 2 พันบาทขึ้นไป หรือ จะเอา Option ดูหนัง 3D  ได้ 3 พันกว่า ๆ ผมก็พอแนะนำให้ได้ครับ 3dhsbs@gmail.com
namee
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:52:53 pm »

.mkv มันไม่ใช่ไฟล์โดยตรงครับ มันเป็นเีพียง container
หรือถ้าเข้าใจง่ายๆก็เปรียบเหมือนโฟลเดอร์นั่นแหละ เราเอาอะไรก็ได้ไปใส่ไว้ครับ เช่น
- ไฟล์หนัง  (แล้วแต่ผู้ทำว่าเป็นแบบใหน)
- ไฟล์เสียง (แล้วแต่ผู้ทำว่าเป็นแบบใหน)
- ไฟล์ซัป   (แล้วแต่ผู้ทำว่าเป็นแบบใหน)
   แล้วก็รวมเข้ากันไว้
   เพราะฉะนั้นการเลือกก็ต้องดูที่รายละเอียดครับว่า ตัวหนังเป็นยังไง เสียงเป็นยังไง ให้เข้ากับสเปค tv เราครับ
   ส่วนใหญ่คนทำเขาจะบอกไว้ครับ..
                                                     งง

planin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:11:56 pm »

หาวิธีแก้ได้แล้วครับ คือลองดูใน spec file .mkv ที่ download มามันมีเสียงหลายภาษา แล้วมันมีอันนึงที่เป็นเสียงแบบ DTS ทำให้ตัว tv มันไม่ยอมเล่นให้ (ตัวนี้มันอ่าน AC3 , DTS มันอ่านไม่ออก)

ดังนั้นผมเลยใช้โปรแกรม mkvmerg ทำการตัดเสียงที่เป็นเสียง DTS ออกแล้ว ไ้ด้ไฟล์ใหม่ที่มีแต่เสียงformat VC3 ที่ตัว tv มันสามารถอ่านได้ เป็นอันจบคับเล่นได้ทุกไฟล์ แต่ต้องออกแรงกับมันนิดนึง (ประมาณ 20 นาที ขึ้นอยู่ักับขนาดของไฟล์)

แต่ก็มีข้อสงสัยอีกว่า
1. ดูจาก usb ภาพมันจะสวยเท่าดูจากเครื่องเล่น HD player หรือเปล่าคับ ถ้า hd player สวยกว่าคงตัดใจซื้อดีกว่าคับ แต่แฟนให้งบไม่เกินห้าพันนี่ซิคับ
planin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:25:04 pm »

ผมว่าซื้อ HDD player ไปเลยดีกว่าครับ หมดกังวลตัดปัญหา เรื่อง Compatible ไปได้เยอะ ครับ ราคาไม่กีบาืืท  2D อย่างเดียวมีตั้งแต่ 2 พันบาทขึ้นไป หรือ จะเอา Option ดูหนัง 3D  ได้ 3 พันกว่า ๆ ผมก็พอแนะนำให้ได้ครับ 3dhsbs@gmail.com

ตัว tv รุ่นนี้มันไม่มี 3d แล้วถ้าซื้อเครื่องเล่นที่เป็น 3d แล้วมันจะดูได้ยังไงคับ... Huh?Huh?
ekapan
OLED TV member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:35:47 am »

หาวิธีแก้ได้แล้วครับ คือลองดูใน spec file .mkv ที่ download มามันมีเสียงหลายภาษา แล้วมันมีอันนึงที่เป็นเสียงแบบ DTS ทำให้ตัว tv มันไม่ยอมเล่นให้ (ตัวนี้มันอ่าน AC3 , DTS มันอ่านไม่ออก)

ดังนั้นผมเลยใช้โปรแกรม mkvmerg ทำการตัดเสียงที่เป็นเสียง DTS ออกแล้ว ไ้ด้ไฟล์ใหม่ที่มีแต่เสียงformat VC3 ที่ตัว tv มันสามารถอ่านได้ เป็นอันจบคับเล่นได้ทุกไฟล์ แต่ต้องออกแรงกับมันนิดนึง (ประมาณ 20 นาที ขึ้นอยู่ักับขนาดของไฟล์)

แต่ก็มีข้อสงสัยอีกว่า
1. ดูจาก usb ภาพมันจะสวยเท่าดูจากเครื่องเล่น HD player หรือเปล่าคับ ถ้า hd player สวยกว่าคงตัดใจซื้อดีกว่าคับ แต่แฟนให้งบไม่เกินห้าพันนี่ซิคับ
ตอนแรกนี่ที่ว่าเปิดไม่ได้นี้ อาการเป็นยังไงครับ??  เครื่องมองไม่เห็นไฟล์ หรือ เปิดแล้วมีภาพขึ้นแต่เสียงไม่ออก
เพราะปกติ ทีวียี่ห้ออื่น ภาพขึ้น แต่เสียง(DTS)ไม่ออก
ส่วนภาพระหว่าง USB กับ HD player ไม่รู้จริงๆครับ แต่ถ้าซื้อได้ก็ซื้อไปเถอะครับ เพราะทำอะไรได้มากกว่า ถอดเสียง dts ได้ในตัว เล่นได้เกือบจะทุกไฟล์
mkv,remux,fullrip ฯลฯ เล่นได้หมด (remux,fullrip usb ทีวีเล่นไม่ได้ พวกนี้ภาพดีกว่า mkv เยอะครับ)
งบ 5000 น่าจะได้แค่ realtek chip น่ะครับ (ไม่รวม HDD น่ะครับ) ยังไงลองเข้าไปสอบถามใน hdplayerthailand จะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ
stealth
LCD TV member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 05:56:16 am »

งบเท่าที่มี ก็ถอยแต่ตัว HD player โดดๆ ก่อนก็ได้ครับ ตอนนี้ HDD ยังแพงอยู่ จับตัวเพลย์เยอร์เข้าระบบเนตเวิร์ค ให้ลิงค์ไปเล่นไฟล์ที่แชร์จากใน PC ได้ครับ  รัก
serm
Full LED TV member

3D MKV,ISO > 700 เรื่อง Click ปุ่มลูกโลก ด้านล่าง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:02:08 pm »

ตัว tv รุ่นนี้มันไม่มี 3d แล้วถ้าซื้อเครื่องเล่นที่เป็น 3d แล้วมันจะดูได้ยังไงคับ... Huh?Huh?

อ๋อ ก็ดีครับ ผมเปรียบเทียบราคาให้ดูว่า เดี๋ยวนี้ มันถูกดีจริง ๆ เครื่องเล่น HDD 3D เดี๋ยวนี้ 3 พันกว่า ๆ ก็ซื้อได้ แล้วถ้าไปเล่นแต่เครื่องเล่น 2D ยิ่งถูกใหญ่  2 พันกว่า ๆ   ถ้าไม่คิดอะไรมาก เรื่อง ลูกเล่น เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ดูเล่นได้เพลิน ๆ
planin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:22:27 pm »

ของ phillip รุ่นนี้เสียงเสียงไม่ support (dts) แต่ภาพก็ไม่ขึ้นด้วยคับ สรุปว่าต้อม support ทั้งภาพและเสียงถึงจะเปิดได้ไม่งั้นไม่ขึ้นอะไรเลย

ส่วนเรื่อง hdplayer ต้องไปต่อที่ hdplayerthailand แล้วล่ะคับ

ขอบคุณเป็นอย่างมากสำหรับทุก ๆ ท่านที่เข้่ามาช่วยตอบคับ  ปลื้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์