หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ทีวี LCD 32 นิ้ว ราคาเยาว์  (อ่าน 10479 ครั้ง)
chanokop
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:36:59 pm »

ขอคำแนะนำเรื่องรุ่น ของทีวี LCD 32 นิ้ว ราคาไม่เกินหมื่น หน่อยครับ

แบบว่า งบจำกัดจิง ๆ ในราคาประมาณนี้ รุ่นไหน โอเคสุด

ขอแค่ พ่วงต่อ เครื่องเล่น ต่าง ๆ ที่ทันยุคทันสมัยได้ก้อพอครับ

ผมชอบดู หนัง 

ขอบคุณ พี่ ๆ น้า ๆ ที่เข้ามาแนะนำทุกท่านนะครับ
sirota
OLED TV member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:54:01 pm »

toshiba 32pb20t ครับ ตัวนี้ดูฟรีทีวีชัด แถม USB รองรับไฟล์วิดีโอ , ไฟล์ภาพ Jpeg และไฟล์เสียง Music ด้วย ภาพเสียงก็ดีครับ
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=Toshiba_32PB20T&param_id=823
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 09:55:21 pm โดย sirota » บันทึกการเข้า
chanokop
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:08:06 pm »

toshiba 32pb20t ครับ ตัวนี้ดูฟรีทีวีชัด แถม USB รองรับไฟล์วิดีโอ , ไฟล์ภาพ Jpeg และไฟล์เสียง Music ด้วย ภาพเสียงก็ดีครับ
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=Toshiba_32PB20T&param_id=823

ตัวนี้ เค้ามี HDMI ที่พ่วงกะเครื่องเล่นแล้ว มันจะชัดกว่า AV ป่าวครับ

ปล.ผมไม่รู้เรื่องหรอก เพื่อนมันบอกว่า ต้องมีช่อง HDMI มันถึงจะชัด หากเล่น DVD  ปาดเหงื่อ
sirota

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:50:29 pm »

tv รุ่นใหม่มี hdmi ทั้งหมดอยู่แล้วครับ  ซึ่่ง hdmi รองรับความละเอียดแบบ full hd 1920x1080 พิกเซล [หื่น ] ส่วน AV  รองรับความละเอียดแต่ 720*576 เท่านั้น  ภาพที่ออกมาจึงสู้ hdmi ไม่ได้[เท่ห์] แต่เนื่องจากรุ่นนี้จอเป็น hd ready 1366*768 พิกเซล  หื่น ถึงความละเอียดจอจะไม่เท่ารุ่น full hd แต่ทีวีรุ่นนี้จอขนาดเพียง 32 นิ้ว เวลาเล่นภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ  ไม่พูด  อีกอย่างเครื่องเล่น dvd ก็ต้องมีช่องต่อ  hdmi และสามารถอัพสเกลได้ด้วยนะครับ  ปลื้ม เพราะ  dvd รองรับความละเอียดเพียง 720 x 480 พิกเซล ดังนัันเครื่องเล่น dvd จึงต้องอัพสเกลให้เท่ากับความละเอียดจอทีวี   ปลื้ม แต่ผมแนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์ไปเลยครับ เพราะเครื่องเล่นบลูเรย์อัพสเกลได้ดี และราคาไม่เกิน 4000 บาทก็มีแล้ว ถูกมากๆตอนนี้ อีกอย่างถ้าได้เล่นแผ่นบลูเรย์แล้ว ไม่อยากดูดีวีดีอีกเลยครับ Yes (ปล.รุ่นนี้ USB รองรับไฟล์ภาพยนตร์ได้เยอะนะครับ โหลดไฟล์หนังใส่ฮาร์กดิส มาต่อ USB ก็ได้ครับ แต่ซับไตเติ้ลอาจไม่สมบูรณ์นะ ไม่ก็ดู hd player มาเล่นก็ได้ มากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 11:11:09 pm โดย sirota » บันทึกการเข้า
ekapan

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:29:03 am »

ขอคำแนะนำเรื่องรุ่น ของทีวี LCD 32 นิ้ว ราคาไม่เกินหมื่น หน่อยครับ
แบบว่า งบจำกัดจิง ๆ ในราคาประมาณนี้ รุ่นไหน โอเคสุด
ขอแค่ พ่วงต่อ เครื่องเล่น ต่าง ๆ ที่ทันยุคทันสมัยได้ก้อพอครับ
ผมชอบดู หนัง 
ขอบคุณ พี่ ๆ น้า ๆ ที่เข้ามาแนะนำทุกท่านนะครับ
ไม่ต้องห่วงครับ เครื่องสมัยนี้ ช่องเชื่อมต่อครบครันอยู่แล้วครับ
- Toshiba 32PB20T เป็นไปตามที่คุณ sirota บอกครับ(อย่าดูผิดน่ะครับ มันมีรุ่น PB2T ด้วยซึ่งราคาถูกกว่า แต่เล่นไฟล์วีดีโอไม่ได้)
- Samsung 32EH4000 ตัวใหม่ล่าสุด เป็น Direct LED หรือ Full LED ราคา 11,990 บ. (ถ้าเพิ่มงบได้ เพิ่มไปเลยครับ คุ้มมาก)@งานที่เมืองทองธานี
(รุ่นนี้ USB รองรับซับได้ดีขึ้น ซับที่รุ่นปี2011อ่านไม่ได้ ปี2012อ่านได้) น่าจะเพิ่มเงินจาก PB20T อีกประมาณ 1000บ.ได้
- LG 32LK450 ราคา 95xx บ.@งานที่เมืองทอง

ตัวนี้ เค้ามี HDMI ที่พ่วงกะเครื่องเล่นแล้ว มันจะชัดกว่า AV ป่าวครับ
ปล.ผมไม่รู้เรื่องหรอก เพื่อนมันบอกว่า ต้องมีช่อง HDMI มันถึงจะชัด หากเล่น DVD
เครื่องเล่นDVDต้องเป็น HDMIด้วยน่ะครับ แต่ถ้ายังไม่มีเครื่องเล่นDVD ที่เป็น HDMI Port แนะนำว่าซื้อ HD Player หรือ Bluray ดีกว่าครับ
ผมเองผ่านการใช้งานเครื่องเล่น DVD ที่เป็น HDMI มาแล้ว ภาพมันไม่ได้ดีขึ้นอะไรมากมายคับ ภาพขาดความคม ขาดความละเอียด สีสันก็ไม่อิ่ม
ถ้ายิ่งเอาไปเปิดกับแผ่น DVD5 หรือ แผ่น DVD9>>DVD5 ภาพก็ยังแย่เหมือนเดิมครับ ซึ่งมันไม่ได้ช่วยอะไรเลย
HD Player และ Bluray ราคาเริ่มที่2พันกว่าบาท ซึ่งราคามันพอๆกับเครื่องเล่นDVD ที่เป็น HDMI เลยครับ(ในงานที่เมืองทอง Bluray LG ขาย 2,xxx)
beery
LCD TV member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:35:57 am »

อยู่ กทม หรือเปล่า หากใช่ไปเดินดูในงาน Homepro expo ที่อิมเพ็คเลย 16-25 มีนานี้ เห็นทาง web lcdtvthailand ไปเดินสำรวจมา ราคาน่าสนใจมากมาย
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=1150
chanokop
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:26:27 am »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ เพิ่งสมัครเมื่อวาน กระทู้ที่ตั้งก้อเป็นกระทู้แรก

ได้รับคำแนะนำ รวดเร็ว ชัดเจน เข้าใจง่าย มากๆ สำหรับมือใหม่ แบบผม

แอบไปให้ LG 32 LK450 ราคาถูกมาก แต่คิดว่า ออฟชั่น มันน่าจะด้อยกว่า 2 รุ่นที่เทียบมาก

Toshiba 32PB20T
Samsung 32EH4000

ผมขอถามเพิ่มนิดนึงครับ  ถ้าไม่นับเรื่องความชัด ที่ต่างกัน (หาก LG ด้วยกว่า 2 รุ่นที่แพงกว่า) 

มันมี usb ที่รองรับไฟล์ เหมือน ๆ toshiba กะ samsung รึเปล่าครับ

หากเล่นได้เหมือนกัน ราคานี้ ผมพอจะจับต้องได้หน่อย ไม่ต้องรอ เงินเดือนออก (เด่วมันไม่ทัน งาน hp)

ปล. ขอบคุณ ทุก ๆ ที่แนะนำนะครับ  ปลื้ม
ekapan

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:56:37 pm »

ถ้าให้เลือกระหว่าง 32LK450 กับ 32PB20T ผมก็เลือก 32PB20T น่ะเพราะ จะเด่นกว่าในเรื่องของฟรีทีวีที่มี signal booster(ดูฟรีทีวีชัดสุดในตลาด
ถ้าท่านต่อกับเสาอากาศ หนวดกุ้ง เหมาะมากครับ) และช่อง usb ที่รองรับไฟล์ได้มากกว่า และเป็นทีวีญี่ปุ่น น่าจะสบายใจได้มากกว่า เรื่องความทนทาน
SS 32EH4000 เนื่องจากเป็นตัวใหม่ล่าสุด โดยสเปคเหนือกว่า 2 ตัวแรกตรงที่เป็น Direct LED น่ะครับ สามารถรับรองไฟล์ได้รับหนึ่ง ไม่ต่างจาก LG

ส่วนเรื่องซับ แต่ผมก็ยังแนะนำว่า การเล่นไฟล์ของ USB TV ก็ยังมีข้อจำกัดในหลายๆด้านและไม่ความสมบูรณ์ เช่นการถอดสัญญาณเสียงและซับ เป็นต้น
ซึ่ง HD Player และ bluray player ก็ยังเป็นทางออกที่ดีกว่าครับ
ผมอยากให้การเลือกซื้อทีวี มองเรื่องของภาพเป็นหลักมากกว่าครับ ให้ตัวเราตัดสิน ว่าชอบภาพแบบไหนมากกว่ากัน การรองรับ ไฟล์การอ่านซับเป็นแค่น้ำจิ้ม
ในอนาคตเราก็สามาถ ซื้อ HD Player และ bluray player มาแต่งเติมบารมีให้ทีวีเราได้ ดีและสมบูรณ์กว่าเป็นไหนๆ

ปล.ลองไปเที่ยวที่งาน Homepro expo ดูสิครับ ได้เห็นทุกตัวแน่นอนครับ และจะได้เทียบกันด้วยครับ(*เพิ่ม Sony LCD 32CX520 อีกตัวครับ)
chanokop
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:58:10 pm »

ขอบคุณอีกครั้งครับ ชัดเจน แจ่มแจ่ว เด่วจดโค๊ตรุ่น เดินดูอีกที เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ

ขอบคุณจิง ๆ ครับ 

หากได้ทีวีมาแล้ว ต่อไป จะศึกษาข้อมูลให้มากกว่านี้

ปล.ขอบคุณที่สละเวลามาตอบและให้ความรู้นะครับ
sirota

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:40:38 am »

SS 32EH4000 น่าสนนะ Direct LED ด้วย  ปลื้ม ไว้ว่างๆต้องไปดูตัวจริงซะและ หื่น
หน้า: [1]
  พิมพ์