ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลอง elac debut รึยังครับ  (อ่าน 11730 ครั้ง)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
มีใครเคยลอง elac debut รึยังครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:10:40 pm »
อยากรู้ว่าถ้าเอา elac debut เทียบแนวเสียงกับ polk rti เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: มีใครเคยลอง elac debut รึยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:58:56 pm »
ผมฟัง ELAC รุ่นเก่ามาตั้งแต่ ยังไม่ได้บัตรประชาชน จนถึงรุ่นใหม่ๆในปัจจุบัน

บอกได้เลยว่า ELAC debut series เสียงไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ

ก่อนหน้านี้ผู้นำเข้า ELAC ในไทย คือ EUROVISION บริษัทนี้ทำราคาได้ดีมาก

ขายถูกกว่าเมืองนอกอีก แต่ไม่เก่งเรื่องการตลาด ทำให้คนไทยไม่รู้จัก ELAC นัก

จะรู้จักเฉพาะในนักเล่นเก่า(เก๋า)บางกลุ่ม

ปัจจุบัน เปลี่ยนผู้นำเข้าเป็น sonicvision บริษัทนี้ทำการตลาดดี และมี piyanas เป็นตัวแทนจำหน่ายด้วย

จึงทำการโปรโมท ELAC ให้ประชาชนทั่วไปได้รับรู้อย่างทั่วถึง ทำให้กระแส ELAC แรงขึ้นแบบก้าวกระโดด

แต่ราคาที่จำหน่ายก็ต่างกับผู้นำเข้าเดิมด้วยครับ

ELAC debut series ที่จำหน่ายในประเทศไทยราคาสูงกว่าเมืองนอก(USA)เกือบสองเท่า

เท่าที่ผมได้ลองมารุ่นนี้เสียงมีความเป็น monitor มากกว่าเดิม แต่ก็สูญเสียเอกลักษณ์อันดั้งเดิม ELAC ไปด้วย

แต่ถ้าพูดถึงในเชิงคุณภาพโดยรวม(ไม่เกี่ยวกับแนวเสียง) ผมฟังแล้วเทียบได้แค่ ELAC series 5 เท่านั้นแหละครับ

series 6 เสียงดีกว่าเยอะ

elac รุ่นนี้มันไม่ได้วิเศษอะไร ยิ่งเทียบกับค่าตัวที่จำหน่ายในประเทศไทยด้วยแล้วถือว่าแพงไปพอสมควรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 06:00:49 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ Quality

• Flat TV member
  • *
Re: มีใครเคยลอง elac debut รึยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 07:46:01 am »
ถ้าเทียบระหว่าง Elac Debut Series by Andrew Johns กับ Pioneer andrew jones

ชุดไหนน่าจะคุ้มค่าตัวกว่ากันครับ...........

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:11:08 am »
เท่าที่อ่านมาเสียงเอกฉันท์ว่า elac debut เสียงดีกว่า pioneer Andrew Jones ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:35:01 am »
pioneer Andrew Jones เสียงบ้านๆครับ
ขายชื่อคนออกแบบลำโพง. มากกว่าขายคุณภาพ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 11:26:09 am »
เคยใช้ polk rti  a7  a5  a6  a3  แล้วปัจจุบันใช้ elac f5  c5 b5

ขอเทียบให้ฟังแต่การดูหนังนะครับ เพราะผมไม่ค่อยฟังเพลง

polk rti  เบสนุ่ม ใหญ่  เสียงพูดจะบางๆนิดนึง ส่วนเสียงแหลม แก้วแตก เสียงระเบิด นี่ทำได้ดีมาก ระยิบ ระยับ แหลมพุ่งกว่าเยอะ

elac debut  เบสหนัก กระแทก เป็นลูกๆกว่า  เสียงกลางชัด ใหญ่กว่า เสียงโดยรวม กว้างกว่า  เสียงแหลม พอประมาณ แต่พวกเสียง แก้วแตก ระยิบ ระยับ สู้ rti ไม่ได้

ปล. 2 รุ่นนี้ กินวัตต์พอกันครับ ไม่ต่างกัน avr ตัวใหญ่ ก็เอาไม่หมดครับ

ออฟไลน์ celltino

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 12:33:13 pm »
เก็บ ข้อมูล แต่จากคำอธิบายของคุณ maxxx สรุปคง ไป คบ elac ครับๆ [หื่น]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 03:46:07 pm »
เคยใช้ polk rti  a7  a5  a6  a3  แล้วปัจจุบันใช้ elac f5  c5 b5

ขอเทียบให้ฟังแต่การดูหนังนะครับ เพราะผมไม่ค่อยฟังเพลง

polk rti  เบสนุ่ม ใหญ่  เสียงพูดจะบางๆนิดนึง ส่วนเสียงแหลม แก้วแตก เสียงระเบิด นี่ทำได้ดีมาก ระยิบ ระยับ แหลมพุ่งกว่าเยอะ

elac debut  เบสหนัก กระแทก เป็นลูกๆกว่า  เสียงกลางชัด ใหญ่กว่า เสียงโดยรวม กว้างกว่า  เสียงแหลม พอประมาณ แต่พวกเสียง แก้วแตก ระยิบ ระยับ สู้ rti ไม่ได้

ปล. 2 รุ่นนี้ กินวัตต์พอกันครับ ไม่ต่างกัน avr ตัวใหญ่ ก็เอาไม่หมดครับ

สาวก polk rti อ่านแล้วมีไข้วเขวเลยนะครับ เพราะปกติดูหนังเสียงพูดต้องชัด เวที center สำคัญมาก เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งถือเป็นของแถม แล้ว  avr กับ ซับวูฟเฟอร์ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 04:21:50 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ pakaphon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 04:41:57 pm »
avrรุ่นไหนครับ กำลังขับเท่าไหร่ เพราะelacลำโพงขับยากครับกินwattมาก ถ้าavr เล็ก-กลางอย่าเล่นผมบอกเเค่นี้

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 05:33:34 pm »
เคยใช้ polk rti  a7  a5  a6  a3  แล้วปัจจุบันใช้ elac f5  c5 b5

polk rti  เบสนุ่ม ใหญ่  เสียงพูดจะบางๆนิดนึง ส่วนเสียงแหลม แก้วแตก เสียงระเบิด นี่ทำได้ดีมาก ระยิบ ระยับ แหลมพุ่งกว่าเยอะ

elac debut  เบสหนัก กระแทก เป็นลูกๆกว่า  เสียงกลางชัด ใหญ่กว่า เสียงโดยรวม กว้างกว่า  เสียงแหลม พอประมาณ แต่พวกเสียง แก้วแตก ระยิบ ระยับ สู้ rti ไม่ได้

สาวก polk rti อ่านแล้วมีไข้วเขวเลยนะครับ เพราะปกติดูหนังเสียงพูดต้องชัด เวที center สำคัญมาก เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งถือเป็นของแถม แล้ว  avr กับ ซับวูฟเฟอร์ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

ใช้ marantz 7010  กับ sub svs sb2000 ครับ   

เคยลองเอา marantz ขับ ทั้ง polk ทั้ง elac ไม่หมดทั้งคู่ครับ ยืนยัน

ปัจจุบันจึงใช้ marantz เป็นแค่ pre ครับ

ออฟไลน์ ulfsaar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 08:44:49 pm »
รบกวนถามต่อนะครับ

Elac BS-72 เป็นไงดูหนังมันไหมคับ

มันเล็กไปไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 11:44:10 am โดย ulfsaar »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 01:58:55 pm »
รบกวนถามต่อนะครับ

Elac BS-72 เป็นไงดูหนังมันไหมคับ

มันเล็กไปไหมครับ

เล็กไม่เล็กขึ้นกับขนาดห้องและ/หรือ ระยะฟังครับ ถ้าระดับ 3x3 ใช้ลำโพงวางหิ้งก็เอาอยู่ แต่ถ้า 4x4 แล้วแต่ว่าชอบแบบไหนครับ

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 03:32:53 pm »
pioneer Andrew Jones เสียงบ้านๆครับ
ขายชื่อคนออกแบบลำโพง. มากกว่าขายคุณภาพ

เห็นด้วยครับ  ใน FB Page นึงเชียร์กันน่าดู  แต่ผมลองไปฟังก็เฉยๆนะ  น่าจะสร้างกระแสของตัวแทน ทำให้ขายได้ครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 12:35:07 am »
Polk Rti จบครับคุ้มค่ากว่าเยอะ ดูจากสไตล์คนตั้งกระทู้ ELAC Debut อนาคตขายต่อราคาตกสุดๆครับ

( Sub REL อีกยี่ห้อที่เป็นกระแสอยู่ตอนนี้ยอดขายไปไกลกว่า JL Audio ทั้งๆที่วัสดุอาจจะด้อยกว่า JL ด้วยซ้ำ ในความคิดเห็นส่วนตัว รับรองอนาคตราคาขายต่อตกแน่ครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 01:29:56 am »
สวัสดีครับ

แค่จะแวะเข้ามาบอกว่า
เครื่องเสียง ไปลองฟังให้มากๆ ไปลองฟังให้แน่ใจ แล้วค่อยซื้อนะครับ

สำหรับเครื่องเสียง เรื่องของความคุ้มค่ากับค่าของเงิน ได้แต่บอกว่า ไม่คุ่มค่าอย่างยิ่งเลยครับ...

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:30:28 pm »
ไปลอง Elac Debut B6 VS Polk Rti A3 มาละครับ

งานนี้ผมว่าาสูสีกำ้กึ่งมาก
Elac เสียงหนา อิ่ม
Polk ได้สด โปร่ง แพรวพราว

สำหรับคนที่ลังเลผมว่าเลือกตัวไหนก็ไม่ผิด เนื้องานดีทั้งคู่
เพียงแต่ตอนนี้กระแส Elac ในเมืองนอกมันดังจริงๆ ครับทำนองว่าราคาเกินค่าตัว

อีกตัวที่ได้ฟังแต่ดันฟังคนละ system คือ Elac C5 VS Polk Rti A4
ผมดันฟังตัวหลังใน system แพงระยับ เลยรู้สึกว่าเสียงมันดีกว่า

ตัว C5 / B6 และ Rti A4 ผมฟังบน onkyo 646 
คือจากการใช้ onkyo มาหลายๆ ตัวทั้ง in a box และ avr เดี่ยว
ผมว่าค่า calibrate ไม่ว่าจะเป็นก่อนหรือหลัง ที่เป็นในส่วนของลำโพง center
ทำได้ไม่ดีเลยครับ เสียงจะเบากว่าลำโพงคู่หน้าชัดเจน ต้องมีการจูนขึ้นเยอะ อย่างน้อย +3
เพื่อให้เสียงอิ่ม หรือบางทีอาจจะต้องลดซ้ายขวาช่วยเพิ่มเข้าไปอีกในกรณีที่ดอกไม่เท่ากัน