ผู้เขียน หัวข้อ: คู่หน้าตั้งพื้น ตั้ง full bandหรือ smallดีครับ  (อ่าน 4375 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
อยากถามพี่ๆที่ใช้คู่หน้าตั้งพื้นว่าตั้งเสียงแบบ full หรือ small กันครับสำหรับดูหนังถึงจะได้เสียงที่ถูกต้อง ส่วนตัวผมใช้a5ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: คู่หน้าตั้งพื้น ตั้ง full bandหรือ smallดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 01:20:18 am »
สวัสดีครับ

"เสียงที่ถูกต้อง"... ผมนั่งคิดอยู่นานทีเดียว

คือไม่ว่าจะตั้งขนาดลำโพงเป็น large หรือ small โดยตั้งค่าตัดความถี่เดียวกัน ผมเองก็แยกไม่ออกเหมือนกันว่าต่างอย่างไร
แต่การตั้งค่า ตัดความถี่ กับค่า full band อันนี้ฟังออกง่ายกว่า
ซึ่งไม่ว่าจะตั้งค่าแบบใด ก็ให้เสียงที่ถูกต้องตามที่ทำได้ ทั้งนั้น ไม่ว่าเบสจะออกจากซับ จากลำโพง หรือจากลำโพง+ซับ
เพราะที่สำคัญกว่านั้นมากคือ ท่าน set เสียงเบสในระบบได้แจ่มเพียงใด ต่างหากครับ...
ฉะนั้นจะตั้งค่าอย่างไร ก็แล้วแต่ท่านเลย แต่ถ้าอยากรีดพลัง avr ก็ต้อง large และ full band อาจ+ double bass ด้วยครับ

นอกเรื่องไปไกล
ผมตั้งค่าคู่หน้าเป็น large
ไม่ตัดความถี่คือ full band
และไม่เปิด double bass ครับ

• **
Re: คู่หน้าตั้งพื้น ตั้ง full bandหรือ smallดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 05:35:33 am »
สวัสดีครับ

"เสียงที่ถูกต้อง"... ผมนั่งคิดอยู่นานทีเดียว

คือไม่ว่าจะตั้งขนาดลำโพงเป็น large หรือ small โดยตั้งค่าตัดความถี่เดียวกัน ผมเองก็แยกไม่ออกเหมือนกันว่าต่างอย่างไร
แต่การตั้งค่า ตัดความถี่ กับค่า full band อันนี้ฟังออกง่ายกว่า
ซึ่งไม่ว่าจะตั้งค่าแบบใด ก็ให้เสียงที่ถูกต้องตามที่ทำได้ ทั้งนั้น ไม่ว่าเบสจะออกจากซับ จากลำโพง หรือจากลำโพง+ซับ
เพราะที่สำคัญกว่านั้นมากคือ ท่าน set เสียงเบสในระบบได้แจ่มเพียงใด ต่างหากครับ...
ฉะนั้นจะตั้งค่าอย่างไร ก็แล้วแต่ท่านเลย แต่ถ้าอยากรีดพลัง avr ก็ต้อง large และ full band อาจ+ double bass ด้วยครับ

นอกเรื่องไปไกล
ผมตั้งค่าคู่หน้าเป็น large
ไม่ตัดความถี่คือ full band
และไม่เปิด double bass ครับ
  ขอบคุณครับพี่ SanDer คือไม่ทราบว่า fullband กับ large คือความหมายเดียวกันหรือป่าวครับคือผมใช้ ONKYO 838 ไม่มี large กับ small มีแต่ 40hz ต่ำสุดแล้วก็ fullband เลยครับเลยไม่แน่ใจว่าจะตั้งแบบไหนดีครับพี่ๆท่านได้ตั้งแบบไหนแล้วเสียงดีแนะนำได้ครับ  มือใหม่ครับไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องเซ็ทเสียงเลยขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:06:37 am »
เป็นคำถามที่จะได้คำตอบ ได้หลายแบบหลายสูตรมากมายครับ

large กับ small  ต่างกันที่ large ปล่อยความถี่ออกมาเต็ม ท่านเทสเองได้เลยว่ามันต่างกันยังไง โดยเปิด 2 ch  large เบสแหลม มาเต็มไม่มีกั๊ก

เครื่องบางยี่ห้อ จะมีทั้ง large กับ full band ด้วย   

ถ้ากรณี มีทั้ง 2 อย่าง เปิด large จะมาเต็มกว่า full band ครับ

ทีนี้ จะตั้งอะไรดี ก็อยู่ที่ท่าน ทุกอย่างสามารถลองตั้งแล้วฟังได้เลยว่าชอบแบบไหน

แต่ ทีนี้ ถ้าเปิดเต็มทุกความถี่ ในคู่หน้า หรือ บางยี่ห้อ สามารถตั้งได้แยกทุกๆคู่ด้วย

avr ท่านเอาอยู่หรือป่าว การที่ท่านเปิด คู่หน้าเต็ม มันจะดึงคู่อื่นให้ดรอปลง เนื่องจากกำลังของเครื่องไม่พอ  แล้วเนื่องจากในระบบ ht มี subwoofer อยู่แล้วจึงไม่จำเป็นต้องเปิด full band ก็ได้ ตัดความถี่ต่ำส่งไปที่ sub แทน

ทีนี้จะตัดตรงไหนก็อยู่ที่ท่านชอบแหละครับ จะเลือกตัด 80hz แบบ thx  หรือ จะเลือกตัดตามความสามารถของลำโพงท่าน ว่ามันลงได้แค่ไหน

ถ้าในกรณ๊เป็นคนฟังไม่ดังมาก เปิด large หรือ full band รายละเอียดจะมาเยอะกว่า

แต่ถ้าแอมป์แรงๆ แถมชอบเปิดดัง การเปิด large อาจจะทำให้ลำโพงท่านรับไม่ไหว ในฉากหนังที่โหดๆ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:35:13 am »
เป็นคำถามที่จะได้คำตอบ ได้หลายแบบหลายสูตรมากมายครับ

large กับ small  ต่างกันที่ large ปล่อยความถี่ออกมาเต็ม ท่านเทสเองได้เลยว่ามันต่างกันยังไง โดยเปิด 2 ch  large เบสแหลม มาเต็มไม่มีกั๊ก

เครื่องบางยี่ห้อ จะมีทั้ง large กับ full band ด้วย   

ถ้ากรณี มีทั้ง 2 อย่าง เปิด large จะมาเต็มกว่า full band ครับ

ทีนี้ จะตั้งอะไรดี ก็อยู่ที่ท่าน ทุกอย่างสามารถลองตั้งแล้วฟังได้เลยว่าชอบแบบไหน

แต่ ทีนี้ ถ้าเปิดเต็มทุกความถี่ ในคู่หน้า หรือ บางยี่ห้อ สามารถตั้งได้แยกทุกๆคู่ด้วย

avr ท่านเอาอยู่หรือป่าว การที่ท่านเปิด คู่หน้าเต็ม มันจะดึงคู่อื่นให้ดรอปลง เนื่องจากกำลังของเครื่องไม่พอ  แล้วเนื่องจากในระบบ ht มี subwoofer อยู่แล้วจึงไม่จำเป็นต้องเปิด full band ก็ได้ ตัดความถี่ต่ำส่งไปที่ sub แทน

ทีนี้จะตัดตรงไหนก็อยู่ที่ท่านชอบแหละครับ จะเลือกตัด 80hz แบบ thx  หรือ จะเลือกตัดตามความสามารถของลำโพงท่าน ว่ามันลงได้แค่ไหน

ถ้าในกรณ๊เป็นคนฟังไม่ดังมาก เปิด large หรือ full band รายละเอียดจะมาเยอะกว่า

แต่ถ้าแอมป์แรงๆ แถมชอบเปิดดัง การเปิด large อาจจะทำให้ลำโพงท่านรับไม่ไหว ในฉากหนังที่โหดๆ

ขอบคุณครับพี่ maxxx

ออฟไลน์ tigermao

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:50:56 am »

คู่หน้าผม A3 ใช้กับ SUB PSW125 ฟังเพลง ผมตัดที่ 60 ครับ เปิดแล้ว นั่ง ไล่ไปเรื่อยๆ 40 50 60 70 80

แต่ พอเป็นหนัง ตัด ที่ 80   ตั้งฟังดูครับ ต่อละ SET มันไม่เหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 12:03:50 pm »

คู่หน้าผม A3 ใช้กับ SUB PSW125 ฟังเพลง ผมตัดที่ 60 ครับ เปิดแล้ว นั่ง ไล่ไปเรื่อยๆ 40 50 60 70 80

แต่ พอเป็นหนัง ตัด ที่ 80   ตั้งฟังดูครับ ต่อละ SET มันไม่เหมือนกัน
ขอบคุณครับพี่ tigermaoเดี๋ยวจะลองดูครับแนะนำได้นะครับผม พี่ๆน้องๆในเว็ปใจดีทุกคนครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:54:43 pm »
ขอโทษครับ ข้อมูลผิดจริงๆ
ค่า large นั้นสมัยใช้ yamaha v365 เป็นรุ่นที่ไม่มี osd ซึ่งยังพอจำลำดับเมนูได้ลางๆ
ก่อนจะขยับไปใช้ onkyo 876 ซึ่งสะดวกดี แต่ทำไมผมกลับจำลำดับเมนูไม่ค่อยได้เลย...

ถ้าอยากได้เสียงดี ถูกใจ ก็ต้องขยับลำโพงครับ
ความใส่ใจในการปรับตั้งจะทำให้ท่านได้เสียงที่ดี
ถึงแม้กล้ามของ avr จะไม่ใหญ่ แต่ครั้งแรกนั้นจำเป็นต้องใช้เบสในการตั้งซะด้วย
หลังจากนั้นค่อยปรับค่าตัดความถี่ก็ได้ครับ ถึงเบสจะหาย แต่กลางแหลมท่านได้แล้ว ก็ส่งต่อให้ซับแทน

ควรใส่สไปค์กับจานรองหน่อยนะครับ และในบางครั้ง กาวดินน้ำมัน ก็อาจช่วยท่านได้

เสียงในห้องผมก็ไม่ค่อยเนียนเท่าไร คู่หน้ากับเซ็นเตอร์ที่ตั้งใจปรับแล้ว ตัวซับกับคู่หลังต้องเลือกพื้นที่ใช้สอยมากกว่า....

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 10:13:37 am »
ถ้าเซ็ตตามไมล์ มันจะให้คู่หน้า 50 c-60 s-60 นอกนั้นลงซับ = ฟังคอนเสริตเสียงดีมีเสียงกระเดื่องให้ได้ยินเบสไม่พร่ำเพรื่อ แต่เป้นไปตามเครื่องดนตรี (ไม่ใช้ eq หรือdymamic v)
ถ้าปรับคู่หน้าเป็น full เบสออกเลยครับ อาจมันส์สำหรับบางคน แต่ผมว่ามันกลบรายละเอียดปลีกย่อยไปพอสมควร มีแต่เสียงเบสเสียงกระเดื่องผมหายเลย