ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง atmos กับ dtsx  (อ่าน 2967 ครั้ง)

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
ลำโพง atmos กับ dtsx
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 09:46:32 am »
ลำโพง atmos แบบที่ตั้งอยู่บนคู่หน้าแล้วยิงสะท้อนเพดานมาจุดนั่งฟัง จะสามารถใช้กับระบบ dtsx ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
Re: ลำโพง atmos กับ dtsx
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 03:40:02 pm »
ตามที่ DTS โม้ไว้ได้ครับ แต่ของจริงต้องหาคนที่ลองแล้วมาบอก
เพราะ DTS บอกว่าจะว่างลำโพงยังไงก็ได้ DTS X จัดได้หมด
แต่ผมว่าถ้าบนได้ก็บนไปเลยครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่มีทางเลือกอยู่ดี

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 01:36:12 pm »
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kamikaze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 02:09:38 pm »
ถ้าติดตั้ง ลำโพง atmos แบบ enabled ห้องไม่อคูสติก ก็ฟังไม่ออกเหมือนกันคับ ว่า atmos เหมือนฟัง 5.1 ธรรมดาคับ มันต้องใช้การสะท้อนเสียงกระทบคับ รอคนอื่น มาเสริมคับ^^

ออฟไลน์ Liponee

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:05:53 pm »
ถ้าติดตั้ง ลำโพง atmos แบบ enabled ห้องไม่อคูสติก ก็ฟังไม่ออกเหมือนกันคับ ว่า atmos เหมือนฟัง 5.1 ธรรมดาคับ มันต้องใช้การสะท้อนเสียงกระทบคับ รอคนอื่น มาเสริมคับ^^

ผมก็นึกว่าผมคิดไปเอง ให้ตายเถอะเหมือนฟัง 5.1 ธรรมดาดีๆนี่เอง ถอดทิ้งแล้วครับไม่ได้ต่อล่ะ สาระรูปห้องไม่เอื้ออำนวยมั้งครับ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 08:56:07 am »

ผมก็นึกว่าผมคิดไปเอง ให้ตายเถอะเหมือนฟัง 5.1 ธรรมดาดีๆนี่เอง ถอดทิ้งแล้วครับไม่ได้ต่อล่ะ สาระรูปห้องไม่เอื้ออำนวยมั้งครับ ไม่แน่ใจ

ถ้ายังอยู่ลองเอากลับไปต่อใหม่ดูนะครับ เสียดายของ

1.ได้ปรับระยะสะท้อน ความสูงระหว่าง ลำโพงกับเพดานไหม ที่ avr มีให้ปรับ

2.ลองเช็คระยะสะท้อนเป็นองศาดู เพราะบางห้อง เพดานต่ำ แถมนั่งท้ายห้องอีก ระยะสะท้อนไม่ถึง (แก้ไขได้โดยย้ายไปวางที่คู่หลังครับ แล้วปรับที่ avr เป็น sdr ครับ)

3.ใช้ level meter ให้มันดังเท่ากันทุกลำโพงครับ (ถ้าเราเซ็ทไม่ดี คู่หน้ามันกลบครับ ) สังเกตุได้ว่าถ้าต่อ ลำโพงนี้ จะมีเสียงด้านสูงเพิ่มขึ้นครับ สูงแบบเหนือจอขึ้นไปเลย

ปล.จากที่ลองกับ klisch rp140  แล้วก็ elac  a4 เสียงวิ่งมาถึงหัว และเต็มหัวครับ โดยการเซ็ทเองนะครับ  แต่ถ้าใช้ auto set จะมั่วๆไม่ถึงหน่อย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 10:37:09 am »

ถ้ายังอยู่ลองเอากลับไปต่อใหม่ดูนะครับ เสียดายของ

1.ได้ปรับระยะสะท้อน ความสูงระหว่าง ลำโพงกับเพดานไหม ที่ avr มีให้ปรับ

2.ลองเช็คระยะสะท้อนเป็นองศาดู เพราะบางห้อง เพดานต่ำ แถมนั่งท้ายห้องอีก ระยะสะท้อนไม่ถึง (แก้ไขได้โดยย้ายไปวางที่คู่หลังครับ แล้วปรับที่ avr เป็น sdr ครับ)

3.ใช้ level meter ให้มันดังเท่ากันทุกลำโพงครับ (ถ้าเราเซ็ทไม่ดี คู่หน้ามันกลบครับ ) สังเกตุได้ว่าถ้าต่อ ลำโพงนี้ จะมีเสียงด้านสูงเพิ่มขึ้นครับ สูงแบบเหนือจอขึ้นไปเลย

ปล.จากที่ลองกับ klisch rp140  แล้วก็ elac  a4 เสียงวิ่งมาถึงหัว และเต็มหัวครับ โดยการเซ็ทเองนะครับ  แต่ถ้าใช้ auto set จะมั่วๆไม่ถึงหน่อย
น่าสนละ [หื่น]