ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะชุดลำโพง สำหรับดูหนัง  (อ่าน 2452 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
ช่วยแนะชุดลำโพง สำหรับดูหนัง
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:47:34 am »
ขออภัยหากกระทู้ไม่เหมาะสมนะครับ

พอดีอยากจะสอบถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่อง ลำโพงแบบแยกชิ้นซื้อยี่ห้อไหนดี ใช้คู่กับ AVR YAMAHA A850 กับหนังแนว สงคราม

ตอนแรกผม สนใจ Infinity Primus เสียงดุดันโดนใจผมเลย ราคาก็เอื้อมถึง แต่มาทราบทีหลังว่า ตัวแทนนำเข้าจะเลิกนำเข้าแล้ว ซึ่ง อาจจะไม่ทันผมคว้าไว้ก็ได้ ผมเลยอยากสอบถามว่า มียี่ห้อไหนบ้างที่ให้เสียง ดุดัน กระแทกๆ เหมือน Infinity บ้าง

ที่จริงผมเคยไปลองฟังแค่ สองตัว มี Polk audio TSX กับ Infinity Primus ซึ่ง ลองฟังแล้วชอบเสียงทาง Infinity มากกว่า ด้วยซับ P212 12" สะใจกว่า เพราะผมชอบดูหนังแนวสงคราม ระเบิดตูมตาม กับ ซึ่ง Polk audio ออกใสๆ ไม่ใช่แนวผมเท่าไหร่

ผมถามทางร้านค้าในเว็บ ซึ่งยังไม่ได้ไปลองฟัง เขาแนะนำ Wharfedale กับ Mission เขาบอกว่าให้เสียงดีกว่า infinity ซึ่งเด่วหาโอกาศไปทดลองฟังว่าดีกว่าจริงไหม

ผมเลยอยากสอบถามผู้รุ้ในนี้ครับว่า ยี่ห้อไหนให้เสียง ดุดัน กระแทกๆ บ้าง ในราคา 20-40K แล้วผมจะไปลองฟังเสียงดูอีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

• *
Re: ช่วยแนะชุดลำโพง สำหรับดูหนัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:55:36 am »
เพิ่มเติมครับ สำหรับ AVR ถ้าผมดูหนังแนว สงคราม Action นี้

มีคนแนะนำ Harman เหมาะสมกว่า Yamaha เพราะหนักแน่นกว่า ดูหนังสะใจกว่า

แล้วผมอยากรุ้ Harman เสียงโอบล้อม ด้อยกว่า Yamaha เยอะไหมครับ เพราะส่วนตัวก็อยากได้ โอบล้อมเหมือนกัน มันมีสเน่ห์ดี

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะชุดลำโพง สำหรับดูหนัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:35:18 pm »
ขอแนะนำอีกแบบนะครับ

avr ทุกยี่ห้อดีหมด ต่างกันที่แนวเสียง และหูของคนฟัง  (เช่นคนนึงฟัง onkyo แล้วดูหนังมันส์  แต่อีกคน อาจจะดู marantz แล้วมันส์กว่าก็ได้)

หูท่านเองที่จะตัดสินใจได้ครับ เพราะท่านฟังเอง คนอื่นไม่ได้ไปนั่งฟังกับท่านนะครับ

จากที่ท่านบอกว่า ชอบดูหนังสงคราม ระเบิดยิงกันไส้แตก

อยากให้ตัด harman ทิ้งไปเลย  เพราะหนังสงคราม action มันส์ๆ ดีๆ มากับระบบเสียงใหม่หมดแล้ว ซึ่งดีกว่าเสียงระบบเก่าเยอะมาก  มาเป็น atmos  dts-x เยอะแล้ว ดูแล้วมันส์กว่า  5.1  7.1 พอสมควร   เพราะ harman ไม่ออกรุ่นใหม่ที่ รองรับระบบ เสียงใหม่ๆ

ถ้าท่านตั้งงบ avr  2-4 หมื่น  ก็ใช้งบไป 4 หมื่นเลยครับ  ยิ่งรุ่นใหญ่ ยิ่งเสียงดี  กำลังสำรองของเครื่องสำคัญมากครับ สำหรับดูหนัง action

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:10:37 pm »
ขอแนะนำอีกแบบนะครับ

avr ทุกยี่ห้อดีหมด ต่างกันที่แนวเสียง และหูของคนฟัง  (เช่นคนนึงฟัง onkyo แล้วดูหนังมันส์  แต่อีกคน อาจจะดู marantz แล้วมันส์กว่าก็ได้)

หูท่านเองที่จะตัดสินใจได้ครับ เพราะท่านฟังเอง คนอื่นไม่ได้ไปนั่งฟังกับท่านนะครับ

จากที่ท่านบอกว่า ชอบดูหนังสงคราม ระเบิดยิงกันไส้แตก

อยากให้ตัด harman ทิ้งไปเลย  เพราะหนังสงคราม action มันส์ๆ ดีๆ มากับระบบเสียงใหม่หมดแล้ว ซึ่งดีกว่าเสียงระบบเก่าเยอะมาก  มาเป็น atmos  dts-x เยอะแล้ว ดูแล้วมันส์กว่า  5.1  7.1 พอสมควร   เพราะ harman ไม่ออกรุ่นใหม่ที่ รองรับระบบ เสียงใหม่ๆ

ถ้าท่านตั้งงบ avr  2-4 หมื่น  ก็ใช้งบไป 4 หมื่นเลยครับ  ยิ่งรุ่นใหญ่ ยิ่งเสียงดี  กำลังสำรองของเครื่องสำคัญมากครับ สำหรับดูหนัง action

ขอบคุณมากครับ กำลังตัดสินใจอยู่พอดี แต่คิดว่า ต้องเลือกโอมล้อมไว้ก่อน เพราะนั้นคือจุดประสงค์ที่ทำให้ผมสนใจเล่นโฮม หนักแน่นเด่วใช้ลำโพงทดแทนเอา (คิดว่าได้มั้ง)

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 06:32:07 pm »
เล่าให้ฟังครับ  ผมเปลี่ยน AVR มาเกือบทุกยี่ห้อ แต่ไม่เปลี่ยนลำโพง( ขี้เกียจแกะ ติดตั้งใหม่)  พบว่าทุกครั้งที่เปลี่ยน AVR แนวเสียง บุคคลิด อารมณ์ที่ได้ก้อเปลี่ยนไปทุกครั้งแบบไม่ต้องจับผิด  ผมจึงหาชุดลำโพงที่ใช่ก่อน  ส่วน AVR  หามาแมทซ์ภายหลังคับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 06:45:13 pm »
เล่าให้ฟังครับ  ผมเปลี่ยน AVR มาเกือบทุกยี่ห้อ แต่ไม่เปลี่ยนลำโพง( ขี้เกียจแกะ ติดตั้งใหม่)  พบว่าทุกครั้งที่เปลี่ยน AVR แนวเสียง บุคคลิด อารมณ์ที่ได้ก้อเปลี่ยนไปทุกครั้งแบบไม่ต้องจับผิด  ผมจึงหาชุดลำโพงที่ใช่ก่อน  ส่วน AVR  หามาแมทซ์ภายหลังคับ

เป็นความรู้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

เรื่อง AVR คงต้องไปทางโอบล้อม แล้วอะครับ ห้องผมเล็ก 2.7x3.3 คิดว่าลำโพงน่าจะให้ความแน่นได้บ้าง แต่ก็เสียดาย Harman เหมือนกัน