ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนลำโพง PSB  (อ่าน 2139 ครั้ง)

ออฟไลน์ jit_lcd

• *
อยากเปลี่ยนลำโพง PSB
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:17:02 pm »
ชุดโฮมของผมครับ TX-NR646 (เพิ่งซื้อมาแทน Yamaha rx-v559)
ลำโพง 5.1 ที่ใช้มาตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงทุกวันนี้ PSB Alpha T1 , C1, B1 สับ Velodyne CHT-8R
คืออยากจะเปลี่ยนลำโพงตัวใหม่ เน้นดูหนังเป็นหลัก อยากได้แนวสดใส โปร่งๆ ไม่ต้องมีเบสมาก ไม่อึกกระทึกครึกโครม
PSB เปิดกับ 646 มันฟังดูเรียบๆ ยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูกเหมือนกัน
ขนาดห้อง 3x4 ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดหาร้านฟังยากครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: อยากเปลี่ยนลำโพง PSB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 07:40:20 pm »
แนวเสียงที่คุณต้องการ psbชุดของที่คุณมีให้ได้ดีถึงดีมาก ปัญหาไม่ใช่ที่ชุดลำโพงแน่นอนครับ
ลองดูที่การเซทเสียง ผมไม่แน่ใจว่า avrของคุณขับลำโพงออกหมดไหม psbชุดนี้ถ้าได้แอมป์ที่ขับมันออก ผมว่าเสียงไม่เป็นรองใครทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ
acousticsของห้องฟังก็มีความสำคัญมากนะครับ(อยากให้ลองหาavr ยี่ห้อไหนก็ได้ที่วัตต์สูงๆมาลองขับชุดของคุณดู

ออฟไลน์ jit_lcd

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 08:39:19 am »
ขอบคุณมากครับ avrตัวนี้ขับได้สบายครับไม่มีปัญหา
ผมเองก็แปลกใจ ตอนใช้กับ yamaha เสียงก็โอเคดี
ตอนนี้พยายามเซท manual ใหม่อยู่ครับผมคิดว่าทำแค่ AccuEQ เสร็จก็พอ
แล้วลองปรับ Subwoofer ไปที่ Direct  เสียงเบสดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:23:37 am »
ดูจาก spec ลำโพงแล้วขับได้สบายมาก ปัญหาน่าจะอยู่ที่การ Set up การใช้ EQ ของ 646 เป็นแค่ระดับเริ่มต้นเท่านั้น ต้องSet Manual เพิ่มด้วยครับ และอีกอย่างต้องให้เวลา 646 เบิร์นเครื่องสักระยะ ครับ เสียงถึงจะเข้าที่

ออฟไลน์ yodchai injeen

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 05:54:54 pm »
ผมก้อใช้อยู่เหมือนกัน 646 แต่ลำโพงใช้ของ polk ทั้งหมดครับ a5-a4-a1-125  ยังไม่เคยได้ลองพังเพลงเลยเน้นดูหนัง  ผมขอถามนิดนึงถ้าผมจะต่อเป็น 7.1 ผมซื่อลำโพง RTI A3  มาใช้เป็นคู่หลังแล้วขยับ a1  มาเป็น surroundข้างได้ป่าวครับ  แล้วมันจะดีไหมหรือใช้ยี่ห้ออื่นแทน