ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung 49K5300 ทรงไม่สวย แต่ภาพ ok  (อ่าน 21236 ครั้ง)

ออฟไลน์ surapan_j

• Flat TV member
  • *
Samsung 49K5300 ทรงไม่สวย แต่ภาพ ok
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 02:01:27 pm »
สืบเนื่อง พ่อบ้านใจกล้า อยากเปลี่ยนทีวีใหม่บนห้องนอน (ห้องนอนใช้จอหลังเต่า 29 นิ้วรุ่นเก่า ๆ)
และเป็นคนที่ไม่ค่อยดูทีวี และไม่ติดทีวี แต่ดันอยากมาได้ ทีวีใหม่ไว้บนห้องนอนซะงั้น  [ปลื่ม]

ด้วยความอยากได้ และอยากโดน เลยรวบรวมความกล้า  [yes] ไปของบ คุณภรรยา
เจอคำตอบสวนกลับหน้าหงาย "คนอะไรไม่ดีทีวี แต่กลับอยากได้ทีวี"  [เศร้า]

ด้วยความอยากได้ เริ่มมาตรการเป่าหู เกือบทุกวัน และเริ่มหาข้อมูลทีวีในเน็ต ว่ารุ่นไหน ราคาเท่าไหร่
ในใจอยากได้ทีวี size ประมาณ 48-50 นิ้ว ด้วยงบกลาง ๆ ไม่เกิน 25000
สุดท้ายได้ตัวเลือกในใจมาเป็น Sony 50W800 กับ Samsung 50KU6000 ในงบในใจ (แต่ในใจพ่อบ้านนะครับ)

เวลาไปเดินห้าง ไปเดินที่ไหน ที่มีจัดบูททีวี จะรีบเข้าไปยืนดู หาข้อมูลทันที เผื่อมีตัวเลือกเพิ่ม
ผ่านไป 2-3 เดือน ถึงเวลา คุณภรรยา ใจดีให้งบไม่เกิน 18000 เท่านั้น!!! เหมือนฟ้าผ่าเปรี้ยง  [เศร้า]
บรรดาทีวีที่เราดูข้อมูลมา ที่เราอยากได้ จบหายไปทันที!! เท่ากับเริ่มนับ 1 ใหม่ อีกครั้ง และต้องรีบที่สุด ก่อนที่คุณภรรยา จะเปลี่ยนใจ

ไปเดินเล่น power buy แถวพระราม 2 เห็นรุ่น LG 49UH610T ราคาประมาณ 20000 (เกินงบอีก)
คุณ ภรรยา ไม่อนุมัติงบ สุดท้ายเป็นจบ 5555++

ต่อไปเดินเล่นที่ shop sony ชั้น 3 ที่เซ็นทรัล เห็นตัว Sony 48W650D ราคาไม่เกินงบด้วย 16900 แถมต่อราคาไว้ 16000 ถ้วน
พอถึงวันที่จะไปเอา (ถัดจากวันนั้นประมาณ 3-4 วัน) ไปกับคุณภรรยา เพื่อจะเอาบัตรไปรูด ที่ไหนได้ ไม่ได้ราคานี้แล้ว
ต้องเป็นราคา 16900 อ่าวไหนฟ่ะ อุสาห์คุยไว้แล้ว ไงเป็นแบบนี้ และไอ้เซลล์ คนที่คุยก็ไม่ได้มาทำงานด้วยวันนี้

ด้วยความอยากได้ขนาดหนัก เหมือนอ้อยจะเข้าปากอยู่แล้ว แต่ดันมีคนมาดึงมันออกไป  [เศร้า]

และวันนั้นก็มีแวะเข้าไปดู บูท Samsung ที่อยู่ใกล้ ๆ กันกับ Sony ด้วย และแล้ว เซลล์ แนะนำรุ่น Samsung 49K5300
เซลล์บอกตัวนี้ลดราคาพิเศษเลยนะ จาก 23900 ลดเหลือ 17900 ไอ้เรา ก็ได้ยินส่วนลดแบบนี้ไม่ได้ด้วย
รีบขอดูทันที ที่ไหนได้ ทรงทีวีไรฟ่ะเนี้ยะ มีรูลำโพงออกข้างล่างที่ด้านหน้า คิดถึง LCD สมัยก่อน ที่พึ่งเริ่มเลย โบราณชัด ๆ
(แต่คนอื่นอาจจะว่าสวยก็ได้) สุดท้ายก็เดินออกเพราะไม่ชอบทรงอย่างแรง

อ้อ แล้วเห็นตัว Sharp 40LE275X ที่โลตัส ลดราคาเหลือ 9990 บาท ก็คิดในใจ ขอเอาแค่ดูได้พอแล้วมั่ง
ในเมื่อรุ่นที่อยากได้ แล้วมันไม่ได้สักรุ่น เน้นถูกไปเลย ก็พาคุณภรรยา ขับรถไปโลตัสทันที เพื่อไปดู
สุดท้ายพาไปดู คุณภรรยา ไม่ชอบอีก บอกเล็กไป [โขก] ซะงั้น

ท้ายที่สุดเห็นว่าดึกแล้ว กะว่า Sony ไม่ได้ราคาเดิมก็ยอมฟ่ะ รีบขับรถกลับไปที่เซ็นทรัล หาที่จอดกะว่าเอาทีวีใหม่กลับบ้านสะดวก 555+
ที่ไหนได้ เดินเข้าไป ร้าน Sony ปิดแล้วววววววว  [เศร้า]

ทำให้ด้วยความอยากได้แบบสุด ๆ และต้องได้ภายในวันนั้น และแล้วร้าน Samsung ยังเปิดอยู่ เดินเข้าร้านไป ตรงเข้าหาเซลล์คนนั้น
และถามว่าตัวที่แนะนำมา 49K5300 นี่มีของเลยไหม สรุปว่ามี แต่ก่อนเอา คุณภรรยา ยังไปต่อราคาได้อีก จนเหลือ 17500 บาท ถ้วน
ได้ตัวนี้มาแบบไม่ตั้งใจ และไม่คิดในใจเลย เลยดูของ ขอเปิดกล่อง เทส แล้วใส่กล่อง เอาขึ้นรถขับรถกลับบ้าน....

เริ่มประกอบเสร็จ และจับวางในคืนนั้นทันที และ setup ต่าง ๆ เอาแบบ ความรู้ที่ตัวเองมี แบบงู ๆ ปลา ๆ

เข้ารีวิว เลยล่ะกันนะครับ

การปรับภาพ ผมปรับไว้ในโหมดภาพยนต์ และลดแสง Backlight ลงอีก เพราะแสงมันดูจ้าไปหน่อยครับ และมีปรับแม่สีนิดหน่อยครับ
สุดท้ายได้ภาพประมาณนี้ครับ

ในห้องตอนเปิดไฟ

ภาพวีดีโอจาก Youtube

เล่น file จาก usb ที่ตัวเครื่อง

ลองปิดไฟมืดสนิท

ดู Free TV ผ่าน กล่อง GMM HD

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2016, 02:06:48 pm โดย surapan_j »

• *
Re: Samsung 49K5300 ทรงไม่สวย แต่ภาพ ok
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 02:18:13 pm »
ทีวีตัวนี้สีดำ ทำออกมาได้ค่อนข้างดี มีดำจมบ้างนิดหน่อย
สีค่อนข้างสด แต่ไม่อิ่ม
มุมมองแคบมาก แค่เอียงนิดหน่อย สีหน้าจอด็อปไปพอสมควร

ภาพเคลื่อนไหว ถ้าดูปกติทัวไป ไม่จับผิดพอได้ครับ แต่ที่ผมเล่น file ผ่าน usb ที่ตัวเครื่อง
ตอนภาพแพนกล้องไปมา รู้สึกได้ว่าภาพสั่นไหวพอสมควรครับ แต่ยังพอรับได้ครับ

เรื่องแสงลอดตัวนี้มีบ้างครับนิดหน่อย พอรับได้ครับ

ที่รู้สึกชอบเครื่องนี้คือ ระบบ Tizen ครับ มีมาให้ตัวเป็นตัวเริ่มต้นเลยครับ
ดู Youtube สะดวกมาก มี Web ให้เข้าไป ให้แฟนผมดู Line TV สะดวก เหมือนกันครับ

และช่องต่อ usb อ่าน file ได้เยอะมาก ๆๆๆๆ file BDRM ใหญ่ ๆ 30-40 gb มันเล่นได้!!!

ที่ไม่ชอบ เลย คือรูปทรงมันครับ  [ไม่เอา]

อันนี้ความคิดเห็นของคนไม่ค่อยจะดูทีวีนะครับ 5555+ แต่อยากซื้อ  [หื่น]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: Samsung 49K5300 ทรงไม่สวย แต่ภาพ ok
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 04:03:03 pm »
รุ่นนี้เป็นรุ่นเริ่มต้นที่ให้ภาพสวยดีมากค่ะ

ภาพพัฒนาจาก J5500 ปีก่อนในหลายๆด้าน การไล่ระดับสีทำได้ดีเกือบเท่า series6

รวมถึงระดับสีดำที่ทำได้ดีขึ้นด้วย

ส่วนเรื่องดีไซน์ทีวีสมัยนี้ส่วนมากดีไซน์ดูโฉบเฉี่ยว เหมือนเฟอร์นิเจอร์สมัยใหม่

รุ่นนี้ใช้ดีไซน์แบบร่วมสมัย เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้บริโภคที่ต้องการแนวคลาสสิคเช่นกันค่ะ

[โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2016, 04:06:02 pm โดย จับโปเกมอนอยู่ ไม่ว่างตอบ »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 04:57:10 pm »
รุ่นนี้เป็นรุ่นเริ่มต้นที่ให้ภาพสวยดีมากค่ะ

ภาพพัฒนาจาก J5500 ปีก่อนในหลายๆด้าน การไล่ระดับสีทำได้ดีเกือบเท่า series6

รวมถึงระดับสีดำที่ทำได้ดีขึ้นด้วย

ส่วนเรื่องดีไซน์ทีวีสมัยนี้ส่วนมากดีไซน์ดูโฉบเฉี่ยว เหมือนเฟอร์นิเจอร์สมัยใหม่

รุ่นนี้ใช้ดีไซน์แบบร่วมสมัย เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้บริโภคที่ต้องการแนวคลาสสิคเช่นกันค่ะ

[โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

ใช่ครับ ผมให้เลยเรื่องสีดำที่ดีสำหรับงบเท่านี้นะครับ
ส่วนเรื่องตัว Design มันออกจะย้อนยุค แปลกแหวกแนว สำหรับ TV ทุกวันนี้เลยครับ
ตอนโชว์อยู่ที่ร้าน เค้าแขวนขึ้นครับ ดูไม่เห็นแนวมันเลยครับ แต่ถ้าประกอบวางกับที่วางทีวี ดูดีขึ้นเยอะครับ  [ปลื่ม]

ติงแค่เรื่องเดียว คือภาพเคลื่อนไหว ตอนแพนกล้องครับ ผมไม่แน่ใจเพราะ เปิดผ่านทาง usb ของตัว TV เองหรือป่าวนะครับ
ไว้จะลองเอา HD Player มาลองต่อดูอีกทีครับ

รุ่นนี้คุณภาพกับราคา แถมมี ระบบ smart tizen ให้เล่นด้วย ผมก็ว่าคุ้มค่า แต่ไม่ค่อยมีใครแนะนำ
ตอนผมซื้อนี่ หาข้อมูลตัวนี้ไม่มีเลยครับนอกจาก ความอยากได้ ณ วันนั้นล้วน ๆ เลยครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ weeratha

• *
    • sairungtv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 03:14:46 pm »
เห็นรูปนี่มองขาตั้งก่อนเลย ขาตั้งสะดุดตามาก.

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 10:07:29 pm »
สีสันใช้ได้ ไม่ปลอม

ออฟไลน์ casoteaser

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 02:04:22 pm »
ปลื้มเลยครับ  [ปลื่ม]

goldenslot 

ออฟไลน์ ningning

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 11:29:43 am »
รุ่นนี้ภาพชัดมากค่ะ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]
สีภาพก็ดูสด ธรรมชาติดี ดูไม่ปลอมอ่ะ
รับทำเว็บไซต์ สกลนคร

ออฟไลน์ uwai

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 12:11:38 pm »
samsung ราคาถูกกว่าที่อื่นมีในเว็บ iprice เคยเห็นวันก่อน