ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ home theater สักชุด ระบบเสียงล่าสุด Dolby Atmos และ 4k งบประมาณ 40000 บ  (อ่าน 6074 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
หูบ้านๆ งบน้อย อยากจัดใหม่ ของเดิมใช้มา 5-6 ปี ไม่เคยอัพเกรด

เป็น yamaha 5.1  htib

ตอนนี้จะยกเซทครับ เอาที่รองรับ ระบบเสียงล่าสุด Dolby Atmos

และ 4k

งบประมาณ 40000 บาท ครับ

ขอบคุณครับ

ปล ผมไปไล่อ่านๆข้อมูลมาเยอะ แต่ก้อมึนๆ จับจุดไม่ถุก เอาราคาเป็นที่ตั้งนี่แหละ ดีสุดระ

ออฟไลน์ dorekorn

• Flat TV member
  • *
งบเท่านี้ก็ ออนเกียว7805เลยครับตัวเดียวจบๆครบๆ

ออฟไลน์ Iamaoff

• Flat TV member
  • *
งบนี้ยากครับ เก็บตังอีกครบแสน พอไหวครับ 
อยากให้เริ่มจาก elac debut series มี ลำโพงเพดานสำหรับ atmos จะ 5.1 , 5.1.2 , 7.1 ก็ได้หมด
พอใช้ไปสักพักพอมีประสบการ์ณเราจะหาแนวทางเสียงเป็นของตัวเองได้ ว่าเราชอบแนวไหน

หลังจากนั้นหาชุดที่ดีกว่า debut series ไม่หลงทางแล้วละครับ
ส่วนตัวผมหาข้อมมูลจนมึน. แล้วตัดสินใจเริ่มต้น elac debut กับ onkyo 636 ระบบ 2.1  B6 + sub tannoy 2.10   เท่านี้ก็งบเกิน 6 หมื่น
ทั้งสาย ทั้งเครื่องกรองไฟ ขาลำโพง บลาๆ

ตอนนี้ผมเริ่มรู้เรื่องเสียงมากขึ้นนกว่าเดิมเยอะเลย  คิดจะขยับไปอีกสเตปในอนาคตแน่นอน

ท้ายสุด ขอให้มีความสุขกับงบประมาณที่ จ่ายไหวดีกว่าครับ [ปลื่ม]

• **
งบนี้ยากครับ เก็บตังอีกครบแสน พอไหวครับ 
อยากให้เริ่มจาก elac debut series มี ลำโพงเพดานสำหรับ atmos จะ 5.1 , 5.1.2 , 7.1 ก็ได้หมด
พอใช้ไปสักพักพอมีประสบการ์ณเราจะหาแนวทางเสียงเป็นของตัวเองได้ ว่าเราชอบแนวไหน

หลังจากนั้นหาชุดที่ดีกว่า debut series ไม่หลงทางแล้วละครับ
ส่วนตัวผมหาข้อมมูลจนมึน. แล้วตัดสินใจเริ่มต้น elac debut กับ onkyo 636 ระบบ 2.1  B6 + sub tannoy 2.10   เท่านี้ก็งบเกิน 6 หมื่น
ทั้งสาย ทั้งเครื่องกรองไฟ ขาลำโพง บลาๆ

ตอนนี้ผมเริ่มรู้เรื่องเสียงมากขึ้นนกว่าเดิมเยอะเลย  คิดจะขยับไปอีกสเตปในอนาคตแน่นอน

ท้ายสุด ขอให้มีความสุขกับงบประมาณที่ จ่ายไหวดีกว่าครับ [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ pakaphon

• Edge LED TV member
1เเสน บาทกำลังดีครับ เริ่มด้วยavrรุ่นtop ประมาณ4-5หมื่นบาท ชุดลำโพง5ตัวสักสามหมื่น ซับ2หมื่นครับ สายอีก1หมื่น คิดว่าจะจบเเล้วได้ของที่โอเค

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

มีงบน้อย ก็ต้องเล่นตามน้อยสิครับ

ต้องการ atmos กับ 4k HDR ก็ต้องเปลี่ยน avr เป็นรุ่นใหม่ๆ
เล่น 7805 ก็ดีครับ ของใหม่หมด ได้ตามที่ต้องการ เพียงแต่ว่าลองสำรวจเพดานดูก่อนนะครับ ถ้าแนวโน้มว่าจะสะท้อนเสียงไม่พอ อาจต้องเพิ่มลำโพงที่เพดานสักคู่

หรือจะอัพจากชุดเดิมคือเปลี่ยนแต่ avr กับเพิ่มลำโพงที่เพดานสักคู่ ที่ต้องระวังก็คือซับ ต้องดูหน่อยว่าเป็นแบบ active หรือเปล่า ถ้าต้องเปลี่ยนซับด้วยจะเริ่มบานปลาย

เน้นประหยัดก็ต้อง HTiB ครับ

• **
สวัสดีครับ

มีงบน้อย ก็ต้องเล่นตามน้อยสิครับ

ต้องการ atmos กับ 4k HDR ก็ต้องเปลี่ยน avr เป็นรุ่นใหม่ๆ
เล่น 7805 ก็ดีครับ ของใหม่หมด ได้ตามที่ต้องการ เพียงแต่ว่าลองสำรวจเพดานดูก่อนนะครับ ถ้าแนวโน้มว่าจะสะท้อนเสียงไม่พอ อาจต้องเพิ่มลำโพงที่เพดานสักคู่

หรือจะอัพจากชุดเดิมคือเปลี่ยนแต่ avr กับเพิ่มลำโพงที่เพดานสักคู่ ที่ต้องระวังก็คือซับ ต้องดูหน่อยว่าเป็นแบบ active หรือเปล่า ถ้าต้องเปลี่ยนซับด้วยจะเริ่มบานปลาย

เน้นประหยัดก็ต้อง HTiB ครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ onepiece5867

• **
หูบ้านๆ งบน้อย อยากจัดใหม่ ของเดิมใช้มา 5-6 ปี ไม่เคยอัพเกรด

เป็น yamaha 5.1  htib

ตอนนี้จะยกเซทครับ เอาที่รองรับ ระบบเสียงล่าสุด Dolby Atmos

และ 4k

งบประมาณ 40000 บาท ครับ

ขอบคุณครับ

ปล ผมไปไล่อ่านๆข้อมูลมาเยอะ แต่ก้อมึนๆ จับจุดไม่ถุก เอาราคาเป็นที่ตั้งนี่แหละ ดีสุดระ

ถ้างบเท่านี้ ก็ได้ AVR รุ่นเล็กๆ-กลางครับ
Onkyo 555 หรือ Yamaha 581(5ดาว What HI-FI) ราคา ตั้งแต่ 18K-22K
ส่วนลำโพง ถ้าจัดมือ 1ก็อาจได้ชุดเล็กหน่อยครับ แต่ถ้าไม่รีบแนะนำมือสองครับ ในเว็บ/เฟส
ก็มีลงขายกันเยอะครับ ลองเลือกดู มีไรสอบถามได้ครับ ^^

ออฟไลน์ anupong88

งบ 4 หมื่นน้อยไปหน่อยครับสำหรับ เล่นแยกชิ้น  เพิ่มงบอีกหน่อยครับ แนะนำดังนี้ (ราคาจากเวปเพื่อนบ้าน)จะได้เสียงที่ต่างจาก  htib เดิม มากครับ
YAMAHA RX-V581 20,000 RTi A3 12,000 a1 9,000 a4 8,000 PSW 110 7,000 ประมาณ 56,000 สำหรับของใหม่ ถ้าเป็นมือสอง ก็ได้ราคาตำ่กว่านั้นอีกครับ น่าจะอยู่ในงบพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 09:59:27 am โดย anupong88 »