ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง... เจอ HTIB ชุดประหยัด Pioneer HTP-074 พระกาฬพอเพียง!!  (อ่าน 25697 ครั้ง)

ออฟไลน์ se38

• Flat TV member
  • *
หลังจากที่เคย post ถามเรื่องวิธีการทำให้ Onkyo HT-S4505 passthrough สัญญาณภาพ 4K ได้ ก็มีพี่ๆน้องๆมาให้คำแนะนำต่างๆมากมาย แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจขายแล้วซื้อใหม่แม่มเลย ง่ายสุด 55 ไหนๆก็ใช้มาจะสี่ปีแล้ว ได้โอกาสเปลี่ยนใหม่ซะเลย

โจทย์ในการซื้อตัวใหม่ของผมคือ ต้องเพิ่มเงินส่วนต่างให้น้อยที่สุด(ตามวงเงินที่ภรรยาอณุมัติ  [ร้องไห้]) และ ต้องรองรับ 4K Passthrough HDCP2.2 ซึ่งจากงบแล้วคงได้แค่ตัวล่างๆ แต่สำหรับผมก็เพียงพอแล้วเพราะห้องดูหนังมีขนาดไม่ใหญ่มากและไม่ได้ตริงจังกับเรื่องเสียงมากเท่าไหร่ แถมเปิดดังมากก็ไม่ได้อยู่ดี เด๋วลูกตื่น  [เศร้า]

หลังจากลองหาข้อมูลทั้งมือ1 มือสองอยู่พักใหญ่ จนมาเจอกับชุด HTIB ที่น่าจะตอบโจทย์ทุกข้อมากที่สุด จาก Promotion ของ power buy

นั่นคือ Pionneer HTP-074 ตัวล่าสุด 2016 นั่นเอง ซึ่งมีข้อมูลใน internet น้อยมากๆๆ เหมือนพึ่งจะออกมาสดๆร้อนๆเลย รีวิวที่พอหาได้ก็เป็นของรุ่นก่อนหน้าอย่าง HTP-072 ลองอ่านแล้วก็ดูใช้ได้ ยิ่งพิจรณาจากราคาและspecแล้ว ก็น่าลองวัดดวงดูหน่อย เลยตัดสินใจไปถอยมาจาก power buy เซ็นทรัลบางนา หลังจากที่ลองฟังตัว demo แล้วเสียงก็ดูไม่ขี้เหร่เท่าไหร่นะ ลุ้นๆ

กล่องใหญ่ประมาณนึงเหมือนกัน สุดท้ายยัดเข้าหลังรถไม่ได้ -_-" ต้องแกะออกจากกล่อง แล้วขนเข้าท้ายรถทีละส่วน

อันนี้ส่วนที่เป็น AVR + Remote

อันนี้ส่วนลำโพง Front/Center/Surround

ตัว AVR ผมไม่ได้ถ่ายมานะครับ เพราะลืม 55 หน้าตาก็แทบจะเหมือน AVR ของ HTP-072 ที่เป็นรุ่น VSX-324 เลย แค่เป็นรุ่นใหม่กว่า (VSX-325)
- มี HDMI IN 4 Port / Out 1 port (ARC) ทุก port รองรับ 4K passthrough HDCP2.2
- มี USB  1 ช่องด้านหน้า กับ jack เสียบหูฟัง
- ฟังวิทยุได้ ต่อกับสายอากาศที่แถมมา
- มี Bluetooth ฟังเพลงผ่านมือถือได้
- Subwoofer เป็นแบบ passive ไม่มี pre-out และลำโพงทุกตัวต่อแบบ spring หนีบ

อันนี้เป็นหน้าตาของลำโพง Front และ Surround ตัวเล็กและค่อนข้างเบา วัสดุเป็นพลาสติกขึงด้วยผ้า สัมผัสแรกรู้สึกว่าค่อนข้างกากครับ ดู look cheap ไปหน่อย(ซึ่งแม่มก็ cheap จริงๆ 55) โดยจะให้ลำโพงแบบนี้มาทั้งหมด 4 ตัว เหมือนกันเป๊ะ และแถมแผ่นยางเล็กๆให้แปะที่ฐานเพื่อวางลำโพงด้วย

รายละเอียดด้านหลัง จะมีระบุแค่ว่าเป็น Front หรือ Surround แต่จะไม่มีการแบ่งซ้ายขวาให้ ไม่เหมือน Onkyo ตัวเก่าที่จะแยกซ้าย ขวาให้ด้วย ทำให้รู้สึกว่า Onkyo ดูมีความปรานีตและใส่ใจในรายละเอียดมากกว่า แม้แต่เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี้ ก็สัมผัสได้นะ

มาต่อกันที่ลำโพง Center ที่ใช้วัสดุเดียวกันกับลำโพงตัวลูกๆ มี logo pioneer แปะเด่นเป็นสง่า ตัดกับบอดีสีดำเทา ก็ดูสวยไปอีกแบบ ตัวฐานของลำโพง Center ออกแบบให้วางบนโต๊ะได้เลย โดยไม่ต้องใช้ยางรอง ไม่มีง่อนแง่น

ด้านหลังลำโพง Center ลำโพงทุกตัวจะเป็นแบบ Spring หนีบนะครับ

มาถึงพระเอกอีกคน นั่นคือคุณพี่ Subwoofer นั่นเอง!! จะเห็นว่า Sub ของรุ่น 074 นี้หน้าตาค่อนข้างประหลาดกว่ารุ่นก่อนหน้า รวมถึงประหลาดกว่าของชาวบ้านชาวช่องเค้าด้วย เพราะเป็นลูกบาศ์กสี่เหลียมทึบสีดำทะมึนทุกด้าน ขารองเป็นอลูมิเนียมเงาวับ ตัววัสดุอธิบายไม่ถูก.. ประมาณไม้อัดลื่นๆเหมือน Furniture ของ Ikea ดูค่อนข้างป๊องแป๊งอีกเช่นกัน  [ไม่พูด]

หงายโชว์ท่อนล่างให้ดูกันหน่อย จะเห็นว่าท่อ Bass-Reflex ยิงลงล่าง เบียดๆกับดอกลำโพง ไม่เหมือนตู้ Sub ทั่วๆไปที่ท่อ Bass-Reflex จะยิงออกด้านหน้า ผมไม่รู้ว่าการออกแบบ แบบนี้จะมีผลเสียรึเปล่า เข้าใจว่าคงเพื่อประหยัดเนื้อที่ ใครมีความรู้มาช่วยวิเคราะห์ที ผมก็งูๆปลาๆเหมือนกัน

ชิ้นสุดท้ายคือ Remote หน้าตาแบบนี้ครับ ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าวัสดุกากเช่นเคย 55 คือเทียบกับ Remote onkyo เก่าที่เคยใช้แล้วสัมพัสต่างกันมาก onkyo ดูดีกว่าเยอะ แต่อย่างว่า.. ก็ตามราคานะฮะ

หลังจากประกอบทุกอย่างจนเข้าที่ เข้าทางแล้ว กินเวลาไปประมาณครึ่งค่อนชั่วโมงได้ ก็ถึงเวลา Setup ตัวลำโพงกันซักที

ข้อดีจากรุ่นก่อนคือตอนนี้แค่ต่อ HDMI ก็สามารถแสดงหน้าจอsettingบนทีวีได้แล้ววว 555 หลายคนคงงง ว่าผมจะดีใจทำซากอ้อยอะไร รุ่นไหนๆ มันก็ต้องแสดงหน้า setting บนทีวีอยู่แล้วซิวะ.. ใช่ครับ แต่ HTP-072 รุ่นก่อนหน้าทำไม่ได้นะฮะ ต้องต่อผ่านช่องComposite Out เท่านั้น ถึงจะแสดงหน้าจอsettingบนทีวีได้ ไม่งั้นก็ต้อง set ค่าต่างๆผ่านตัว AVR เอง ซึ่งดูอนาถามากๆ

อันนี้คือหน้าตาของเมนูsettingต่างๆ ซึ่งมันเหมือน DOS สมัยโบราณมากๆ คือคุณพี่ดูกากตั้งแต่วัสดุลำโพง ยันinterfaceเมนูsettingกันเลยทีเดียว 55 แต่ข้อดีคือ เมนูไม่ซับซ้อน ตรงไปตรงมา เข้าใจง่ายดีครับ
- Manual SP Setup คือ set พวกค่าต่างๆของลำโพง ได้แก่ขนาดลำโพง, distance, level และ crossover เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน ผมใช้ app sound meter ของ Android ช่วยในการเช็ค level โดยตัว AVR จะส่ง test tone มาให้ฟังเพื่อเช็คความดังของลำโพงแต่ละตัว
- Input Assign อันนี้ไม่รู้คือไร
- Auto power down อันนี้ก็ไม่รู้เอาไว้ทำอะไร 55 ขอไปอ่านก่อน หรือใครพอรู้วานช่วยแนะนำที
- HDMI Setup อันนี้ไว้ตั้งค่า ARC, 4K Passthrough และ stand by passthrough (สามารถเลือก HDMI ได้ 1 ช่องไว้สำหรับ stand by)

มาถึงส่วนสุดท้าย นั่นคือเรื่องเสียง ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมไม่อยากรีวิวที่สุด 55 เพราะไม่มีความรู้ความสามารถจะบรรยายอะไรเท่าไหร่ ถึงได้ใช้หัวกระทู้ว่าแนะนำ เชิงเล่าสู่กันฟังมากกว่าที่จะรีวิวอะไรจริงจัง เพราะผมมันแค่หูระดับชาวบ้าน เอาเป็นว่าเท่าที่ลอง test มา 1 วัน ในความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆก็ได้ประมาณนี้ครับ

- ลองดูหนัง เรื่องที่ทดสอบคือ Jason Bourne ภาคล่าสุด เสียง DTS-HD ตัว AVR ถอดเสียงได้ราบรื่นไม่มีปัญหา(ซึ่งก็ดีแล้ว อย่ามีปัญหาเลย...) เสียงต่างๆให้รายละเอียดที่ดี คมชัด ทั้งเสียงพูดและ sound effect ในส่วนของ Surround ก็ทำได้ค่อนข้างดี โดยเฉพาะฉากการประท้วงในกรุงเอเธนส์ที่วุ่นวาย วินาสสันตะโร ตัวลำโพงทั้ง 6 ตัวก็ถ่ายทอดออกมาได้เหมือนเกือบจะอยู่ในเหตุการณ์จริงกันเลยทีเดียว หรือฉากขับรถไล่ล่ากันในช่วงท้ายๆ โดยจะได้ยินเสียงขับรถปาดซ้าย ปาดขวาล้อมหน้าล้อมหลังอย่างชัดเจน หรือฉากที่รถพุ่งเข้าชนกันพังพินาศก็ให้ความรู้สึกระทึกได้ดีมาก ตัว Subwoofer แม้จะเป็นแบบ passive แต่ก็ให้เบสได้อย่างพอเพียง ไม่รู้สึกอั้นๆแต่อย่างใด (แต่ผมรู้สึกว่า sub แบบ active ของ Onkyo ตัวเก่าจะหนักแน่นกว่านี้หน่อย แต่อันนี้อยู่ในระดับที่รับได้)

- ลองเล่นเกมส์ ก็ตามคาด ไม่ได้ต่างกับดูหนังซักเท่าไหร่ เสียงทุกอย่างถ่ายทอดมาได้โอเค เวลาบังคับตัวละครหมุนไปมุนมา ก็ได้ยินเสียงเปลี่ยนไปตามทิศทางได้ค่อยข้าง smooth เสียงยิงปืน เสียงระเบิดตูมตามก็หนักแน่น เสียงรายละเอียดกรุ๊งกริ๊งต่างๆ เช่นเสียงปลอกกระสุน หรือกระจกแตกก็ใสและคมชัดดี แต่พอเล่นเกมส์แล้วผมรู้สึกว่าลำโพง surround เสียงมันแผ่วๆไปหน่อย เด๋วจะลองไปปรับดูก่อน น่าจะดีขึ้น

- ลองฟังเพลงผ่าน Bluetooth อันนี้ฟังดูแล้วเฉยๆ ไม่ได้อะไรมาก เข้าใจว่าเป็นเพราะต่อผ่าน bluetooth ทำให้รายละเอียดเสียงถูกลดทอนลงไปบ้าง ถือว่าอยู่ในระดับที่พอฟังเพลินๆได้ครับ (ยังไม่ได้ลองฟังผ่าน USB แฮะ ถ้ามีเวลาจะมา update นะครับ)

สุดท้ายแล้วสำหรับผม HTIB ชุดนี้คือคุ้มมากๆกับราคานี้ ถ้าใครกำลังมองหา HTIB ชุดเล็กๆสำหรับคนงบน้อย หรือห้องขนาดห้องไม่ใหญ่มาก ก็อยากให้ลองดูชุดนี้ไว้ประกอบการพิจารณาด้วยครับ เพราะได้ funtion พื้นฐานครบทุกอย่าง รวมถึงมี 4K Passthrough ซึ่งรองรับมาตรฐาน HDCP2.2 แล้วด้วย รองรับอนาคตกันยาวๆ ในราคานี้หายากจริงๆ ไม่แน่ใจว่า Power buy จัด promotion ราคานี้ถึงวันไหน ก็ลองไปเช็คกันดูนะครับ แต่ถ้ามันขายราคาเต็มที่ 18,900 เมื่อไหร่ บอกเลยว่าโคตรไม่คุ้ม 5555 ไปดู Onkyo HT-S3800 ที่ spec พอๆกันแต่ได้วัสดุที่ดีกว่า หรือ upgrade เป็น HT-S5805 ได้Atmosไปเลย ดีกว่ามากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 02:13:00 pm โดย se38 »

ออฟไลน์ aoh1977

• *
Re: เล่าสู่กันฟัง... เจอ HTIB ชุดประหยัด Pioneer HTP-074 พระกาฬพอเพียง!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 02:54:14 pm »
แค่ avr กับ sub  ก็คุ้มแล้วครับกับราคานี้

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
Re: เล่าสู่กันฟัง... เจอ HTIB ชุดประหยัด Pioneer HTP-074 พระกาฬพอเพียง!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 04:50:38 pm »
สอบถามหน่อยครับ หนัง jason ที่ว่านี่เล่นผ่านเครื่องเล่นบลูเรย์ หรือ เป็นไฟล์หนังเสียบหลังทีวีครับ และ pioneer ชุดนี้ อ่านไฟล์ DTS-HD และ Dolby-HD ได้ใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 05:12:32 pm »
สอบถามหน่อยครับ หนัง jason ที่ว่านี่เล่นผ่านเครื่องเล่นบลูเรย์ หรือ เป็นไฟล์หนังเสียบหลังทีวีครับ และ pioneer ชุดนี้ อ่านไฟล์ DTS-HD และ Dolby-HD ได้ใช่ไหมครับ

ผมโหลดมาเป็น File แล้วดูผ่าน HD Player ที่จิ้มเข้ากับ AVR ครับ

Pioneer ชุดนี้ถอดรหัสเสียงพื้นฐานได้หมดครับ ยกเว้นพวก Atmos/DTS:X อันนี้ไม่ได้นะฮะ  [ปาดเหงื่อ]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 05:16:07 pm »
แค่ avr กับ sub  ก็คุ้มแล้วครับกับราคานี้

ครับ ราคา 10,900 ผมว่าคุ้มมาก แต่ถ้าแพงกว่านี้ซัก 3 พัน ผมว่า Onkyo HT-S3800 ดูดีกว่าเรื่องวัสดุ แต่เรื่องเสียงคงไม่หนีกันเท่าไหร่  [คิคิ]

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 07:11:22 pm »

ผมโหลดมาเป็น File แล้วดูผ่าน HD Player ที่จิ้มเข้ากับ AVR ครับ

Pioneer ชุดนี้ถอดรหัสเสียงพื้นฐานได้หมดครับ ยกเว้นพวก Atmos/DTS:X อันนี้ไม่ได้นะฮะ  [ปาดเหงื่อ]

ขอบคุณมากครับผม ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป พอจะอัดคลิป วีดีโอ เพื่อฟังเสียงของรุ่นนี้มาลงให้หน่อยได้มั้ยครับ

เพราะบางทีไปตามห้างขอลองฟัง ยากมาก และเสียงก็ตีกัน เลยฟังไม่ได้สักที
 [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Orca3333

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:05:50 pm »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
สำหรับผมคงเพิ่มตั้งค์ไปเล่น onkyo เหมือนเดิม

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:48:34 pm »
อัดคลิปให้คงไม่สะดวกฮะ เด๋วลูกตื่น 55

อันนี้มีคนอัดไว้ให้แล้วครับ แต่เป็นรุ่น HTP-073 ของเมืองนอก คิดว่าเสียงไม่หน้าหนีกันเท่าไหร่ เพราะลำโพงรุ่นเดียวกันเลย
https://www.youtube.com/watch?v=a97oq_i4jM8

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:50:10 pm »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
สำหรับผมคงเพิ่มตั้งค์ไปเล่น onkyo เหมือนเดิม

ครับผม ยังรู้สึกคิดถึงออนเกียวอยู่เลย แต่ตัวนี้เสียงก็สู้ได้อยู่นะครับ  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 10:35:43 pm »
อัดคลิปให้คงไม่สะดวกฮะ เด๋วลูกตื่น 55

อันนี้มีคนอัดไว้ให้แล้วครับ แต่เป็นรุ่น HTP-073 ของเมืองนอก คิดว่าเสียงไม่หน้าหนีกันเท่าไหร่ เพราะลำโพงรุ่นเดียวกันเลย
https://www.youtube.com/watch?v=a97oq_i4jM8

ขอบคุณมากๆ ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tribit

• *
    ไปจัดมาแล้วครับรุ่นนี้ จริงๆแล้วดูรุ่น 072 เมื่อเดือน พ.ย. ราคานี้เลย แต่ตอนนั้นเงินไม่มีเลยยังไม่ได้ซื้อ
ซื้อมาสามวันยังไม่ได้แกะ เพราะไม่มีเวลา เพิ่งเซ้ทเสร็จไปเมื่อวันก่อน
    เสียบสายทุกอย่างเสร็จ ฟังเสียงแล้วคิดในใจว่าทำไมมันไณม่เหมือน ที่ร้านเลยวะ ลองมาดูขนาดสาย โห มันเล็กมาก
เท่าเส้นผม ตัดสินใจไปร้าน ณัฐพงษ์ จัดสาย Canare 4s8 เมตรละร้อยมา 23 เมตร(รวมสองพันสาม) และก็เสาลำโพง
มาอีกสองคู่ๆ ละ 1800 แบบมีสไปค์(รวม 3600) รวมหมดไปเกือบหกพัน [เศร้า]
    คุณภาพเสียงหนังดีขึ้นเยอะเลย มันขึ้นอีกร้อยละห้าสิบ เบสดีขึ้น กระชับขึ้นมาก เพลงดีขึ้นร้อยละสามสิบ  [หื่น]
เพลงร้องแค่พอฟังได้  [เปล่า]
แต่ถ้าเพลงลูกทุ่ง เสียงมันใช้ได้(ยังไม่พ้นเบิร์น) เสียงเพลงร้องยังสู้ harman kardon bluetooth speaker ไม่ได้
    ตอนนี้ยังติดปัญหาเสียบยูเอสบี แล้วมันขึ้น no device ฟอร์แมททั้ง NTFS, FAT32, exFAT มันก็ไม่อ่าน ไม่รู้ทำไงดี
รุ่นนี้คุ้มราคาในการดูหนังมาก เสียอย่างเดียว manual ต้องมาหาเอาในเน็ต

• *
    ไปจัดมาแล้วครับรุ่นนี้ จริงๆแล้วดูรุ่น 072 เมื่อเดือน พ.ย. ราคานี้เลย แต่ตอนนั้นเงินไม่มีเลยยังไม่ได้ซื้อ
ซื้อมาสามวันยังไม่ได้แกะ เพราะไม่มีเวลา เพิ่งเซ้ทเสร็จไปเมื่อวันก่อน
    เสียบสายทุกอย่างเสร็จ ฟังเสียงแล้วคิดในใจว่าทำไมมันไณม่เหมือน ที่ร้านเลยวะ ลองมาดูขนาดสาย โห มันเล็กมาก
เท่าเส้นผม ตัดสินใจไปร้าน ณัฐพงษ์ จัดสาย Canare 4s8 เมตรละร้อยมา 23 เมตร(รวมสองพันสาม) และก็เสาลำโพง
มาอีกสองคู่ๆ ละ 1800 แบบมีสไปค์(รวม 3600) รวมหมดไปเกือบหกพัน [เศร้า]
    คุณภาพเสียงหนังดีขึ้นเยอะเลย มันขึ้นอีกร้อยละห้าสิบ เบสดีขึ้น กระชับขึ้นมาก เพลงดีขึ้นร้อยละสามสิบ  [หื่น]
เพลงร้องแค่พอฟังได้  [เปล่า]
แต่ถ้าเพลงลูกทุ่ง เสียงมันใช้ได้(ยังไม่พ้นเบิร์น) เสียงเพลงร้องยังสู้ harman kardon bluetooth speaker ไม่ได้
    ตอนนี้ยังติดปัญหาเสียบยูเอสบี แล้วมันขึ้น no device ฟอร์แมททั้ง NTFS, FAT32, exFAT มันก็ไม่อ่าน ไม่รู้ทำไงดี
รุ่นนี้คุ้มราคาในการดูหนังมาก เสียอย่างเดียว manual ต้องมาหาเอาในเน็ต

น่าสนใจเรื่อง upgrade สายมากๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
- อันนี้เปลี่ยนสายลำโพงทุกตัว + sub ด้วยเลยรึเปล่าครับ เห็นซื้อมาตั้ง 23 เมตร
- จะเข้าหัวสาย Canare ยังงัยให้เข้ากับลำโพงแบบสปริงหนีบได้ครับ

ขอบคุณมากนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ iKokBa

• *
รอฟังเรื่อง upgrade สาย canare ด้วยคนคร้าบ

มีโครงการจะเปลี่ยนสายเหมือนกัน แต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้รุ่นไหนและจะยัดเข้าลำโพงสปริงหนีบยังไง

ออฟไลน์ tribit

• *
สูงสุดสู่สามัญครับ ไม่ต้องเข้าหัว เสียบมันไปตรงๆนี่หล่ะ ปอกสายมานิดนึง แล้วเสียบสดเลยครับ
ของผมต้องเดินสายขึ้นฝ้าครับ เซอร์ราวเลยยาวหน่อย แล้วมาเซ้ทเสียง เซ็ทระยะเอา สายรุ่นนี้มัน
biwire 4 core ขนาดสาย 16 เหมาะกับทำเซอร์ราว เดินแค่เส้นเดียวพอแล้วไปแยกเอา พอเพียงครับ สายรุ่นที่แพงกว่านี้
เสียงก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ เพราะสายมันจะใหญ่เกิน เสียบไม่เข้า พวกสายขนาด 12, 14 เสียบไม่เข้าแน่
ให้เสียงกลางๆดีครับ อาจไม่ดีเด่นนัก แต่คุ้มราคากับสิ่งที่ลงทุน AVR ราคาไม่เกินสองหมื่น สายชุดนี้คุ้มมาก
แต่ถ้าอยากลองรุ่นที่ดีขึ้นอีกหน่อยก็ 4s12 แพงขึ้นอีกเท่านึง

ออฟไลน์ iKokBa

• *
สูงสุดสู่สามัญครับ ไม่ต้องเข้าหัว เสียบมันไปตรงๆนี่หล่ะ ปอกสายมานิดนึง แล้วเสียบสดเลยครับ
ของผมต้องเดินสายขึ้นฝ้าครับ เซอร์ราวเลยยาวหน่อย แล้วมาเซ้ทเสียง เซ็ทระยะเอา สายรุ่นนี้มัน
biwire 4 core ขนาดสาย 16 เหมาะกับทำเซอร์ราว เดินแค่เส้นเดียวพอแล้วไปแยกเอา พอเพียงครับ สายรุ่นที่แพงกว่านี้
เสียงก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ เพราะสายมันจะใหญ่เกิน เสียบไม่เข้า พวกสายขนาด 12, 14 เสียบไม่เข้าแน่
ให้เสียงกลางๆดีครับ อาจไม่ดีเด่นนัก แต่คุ้มราคากับสิ่งที่ลงทุน AVR ราคาไม่เกินสองหมื่น สายชุดนี้คุ้มมาก
แต่ถ้าอยากลองรุ่นที่ดีขึ้นอีกหน่อยก็ 4s12 แพงขึ้นอีกเท่านึง

คือใช้เส้นเดียวแล้วแยกคู่ไปที่ surround แต่ละข้างเอาใช่มั้ยครับ ไอเดียน่าลองมาก

แล้วลำโพงคู่หน้ากับเซนเตอร์ได้เปลี่ยนสายด้วยมั้ยครับ ใช้สายแบบไหนรบกวนแนะนำด้วยนะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 06:04:17 pm โดย iKokBa »

ออฟไลน์ SinitBC

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 10:03:31 pm »
พี่ๆครับ รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับ
ผมต่อ hdmi 2 ช่องคือ
1. ช่อง out (arc) ต่อกับ tv lg
2. ผมต่อ hdmi อีกเส้นกับช่อง bd/dvd
พอเปิด tv ครั้งแรกเสียงไม่ออก avr แต่พอดึงสายช่อง bd/dvd ออก เสียงจึงออกที่ avr ครับ ไม่แน่ใจว่าปกติหรือไม่ หรือเป็นที่อย่างอื่น มีใครพอแนะนำได้บ้างครับ

เพิ่มเติม
ถ้าหลังจากเสียงมาแล้ว ต่อช่อง bd/dvd อีกครั้ง จึงสามารถสลับไปมาได้และเสียงออกที่ avr ครับ.  [เศร้า]

ออฟไลน์ teegeol48

• *
ระหว่าง Pioneer HTP-074 ราคา 10,990 บาท กับ Onkyo HT-S3800 ราคา 13,990 บาท ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ออฟไลน์ banktun18

• *
ระหว่าง Pioneer HTP-074 ราคา 10,990 บาท กับ Onkyo HT-S3800 ราคา 13,990 บาท ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
ตอนแรกผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันครับ เลยไป power buy ที่มี ทั้งสองชุดนั้นไห้เทส ผมไปลองเทสที่แฟชั้น อยู่พักหนึ่ง สรุปได้ตัว htp-074 มาครับ เพราะจริงๆเสียงแทบไม่ต่างกันเลย คงเพราะลำโพงมันพอๆกัน ส่วนซับ onkyo จะใหญ่กว่าครับ