ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo Hts 7805 เปลี่ยนลำโพงอยากแปลงลำโพง surround เป็นลำโพง atmos ทำได้มั้ยครับ  (อ่าน 3516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Keng909

• Flat TV member
  • *
ทุกท่านครับรบกวนปรึกษาครับ ซื้อOnkyo hts 7805 มา อาทิตย์ที่ผ่านมาไปสวนเพลินพบtannoy Mercury VI4 ลดราคาเลยจัดมา 2คู่หน้า
และย้ายลำโพงหน้าตัวเดิมพร้อม atmos bundled ไปทำ surround ด้านหลังแทนครับ พี่ที่Onkyo แนะนำให้เอา surround ด้านหลัง 2 ตัวนั้นมาต่อเป็นatmos ยิงขึ้นฝ้าแทน atmos bundled คู่เดิมครับ โดยพี่ Onkyo บอกว่าให้สลับขั้วสายลำโพง บวกเป็นลบลบเปนบวกแทนก็จะสามารถทดแทนatmos ได้ ผมงงๆ ทำได้จริงมั้ยครับ ผู้มีความรู้โปรดแนะนำด้วยคร้าบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 04:21:45 pm โดย Keng909 »

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
สลับเสียงก็ไม่น่าออกนะ งงเหมือนกัน

ถ้าเป็นผมคงลองเอาสายของ atmos ใส่เข้าไปตามรูเดิม ส่วนช่องด้านล่างก็แค่เปลีี่ยนไปสายลำโพงหลังแทน

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
ตอบแบบไม่รู้นะคับ คืองี้ ลำโพงเดิม มี enable speaker ในตัวแน่ๆ  เวลาเอามาต่อ เซอร์ราวน์ ก้อต่อปกติ แต่ผมไม่รู้ว่าลำโพง ตัวนี้ มีรูแยก หรือป่าว ถ้าแยก ก้อ ช่อง เซอร์ราวน์แบค สำหรับตัว atmos เวลา setting ก้อเลือก enable speaker มันลือก front กับ rear เราไว้ตรง ข้างหลัง ก้อเลือก rear อันนี้ผมไม่แน่ใจนะคับ ไม่เคยใช้ตัวนี้ แต่ถ้าตามที่ผมอ่าน ถ้าเข้าใจไม่ผิด ต่อแบบนี้เสียงออกนะคับ ภ้าผิด ขออภัยด้วยนะคับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

การสลับขั้วลำโพง เสียบสายบวกไปเข้าขั้วลบ เสียบสายลบไปเข้าขั้วบวก สามารถทำได้ครับ
ไม่มีปัญหากับลำโพงแต่อย่างใด เป็นการสลับเฟสเสียง
ลองดูได้ครับ บางทีอาจให้เสียงแจ่มกว่าเดิมก็เป็นได้ เคยอ่านเจอในรีวิว
หรือใช้ในการช่วยตั้งลำโพงซับ ด้วยการสลับเฟสลำโพงคู่หน้าหนึ่งตัว ก็มี

ออฟไลน์ Keng909

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ [ปลื่ม]