ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง soundbar 2.1/4.1 เสียงต่างกันมากมั้ยครับถ้ากำลัง 300w เท่ากัน  (อ่าน 7473 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowfox

• *
ตอนนี้จะซื้อ soundbar ตอนนี้ที่เห็นรุ่นใหม่ๆจะเป็น 4.1 กัน อยากรู้ว่าถ้า กำลัง 300w เท่ากัน 2.1 กับ 4.1 ต่างกันมากมั้ยครับ คือกำลังดู samsung hw j7501r อยู่ครับ แต่ก็แอบลังเลพวกรุ่นยี่ห้ออื่นที่เสียงดีๆ เช่น jbl polk klisch yamaha พวกนี้ครับ แต่ส่วนมากก็เป็น 2.1 กัน เลยอย่างรู้ความแต่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
พึ่งเริ่มศึกษานะครับ จากสเปคของ 7501 ที่ซัมซุงบอก คือ ลำโพง 8.1ซึ่งน่าจะหมายถึงลำโพง 8 ตัวใน soundbar มีไดร์เวอร์เสียงออกข้างหน้า และด้านข้าง ส่วน .1  ก็ซับไร้สายครับ ซึ่งในสเปคยังบอกอีกว่า จำลองเสียง 5.1 ได้ และเป็น hd audio พร้อม multi room ด้วย หรือถ้าอยากแบบ รอบทิศทางจริงก็สามารถซื้อลำโพงไวเลสมาต่อเพิ่มทีหลังได้ แต่ราคาก็จะโดดไปเลย

ส่วนแนวเสียง ตอนนี้ผมใช้ตัวเล็กกว่านี้ j6000 แต่คิดว่าไม่น่าทิ้งกัน ออกกลางออกทุ้ม แหลมไม่ใส แต่เบสมาเยอะ

ลองชั่งใจ และไปเทสตามร้านค้าดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2016, 08:49:17 pm โดย noomnoi911 »

ออฟไลน์ mos188

• Flat TV member
  • *
ผมตอบให้ครับ ผมเพิ่งถอย 7501R ราคาพิเศษ 14xxx 0% 10เดือน
  ตอนนั้นคิดหนักมากครับ เพราะอยากได้ชุดโฮม แต่ด้วยพื้นที่ห้องคอนโดผม ทำให้ต้องมาเริ่มศึกษา sb  โดยตะเวนฟังตามโฮมโปรและพาวเวอร์บาย ตอนนั้นในใจมี 2 รุ่น คือ 6001R กับ 7501R  ซึ่งราคาที่ได้ ณตอนนั้นคือ 11990 กับ 17990  ผมได้ลองฟังเสีงดู ซึ่งแตกต่างกันชัดเจนเลยครับ 7501 ที่มีลำโพง8 ชิ้น เสียงมีมิติ ดังกระหึ่ม ดซอราวได้ยินชัด แต่ผมยังติดเรื่องส่วนต่างทีา 6000 พอระหว่างกลับมาคิดทบทวน ก้มาเจอร้านที่ขาย14××× จึงไม่ลังเลเลยครับ
พอเอาติดตั้งคุ่กับ 55Ks7500 มันช่างสวยหรู สมกันมากด้วยห้องขนาดเล็ก ทำให้เสียงสะท้อนเซอราวทำได้เกินความคาดหวัง ระบบการเชื่อมต่อต่างๆ โคตรสดวกสบาย ผมโหลดแอป มัลติรูม ตื่นเช้าลืมตา ใช้มือถือเปิดเพลงจาก SB เสียงเปิดแค่30 แต่ดังกระหึ่มมากมาย ซึ่งแต่ก่อนผมใช้ 5.1 ของซัมซุง สายเกะกะมาก ด้านเสียงต้องบอกส่าแทบไม่ต่างกัน เพราะผมเปิดไม่ดังมาก  สรุปผมเชีย 7501 ขาดใจเลยครับ สดวก เชื่อมต่อเร็ว สวยหรู เสียงกระหึ่ม วัสดุงดงามสอดคล้องกับทีวีผมเป็นที่สุด โค้งรับกัน

ออฟไลน์ snowfox

• *
ผมตอบให้ครับ ผมเพิ่งถอย 7501R ราคาพิเศษ 14xxx 0% 10เดือน
  ตอนนั้นคิดหนักมากครับ เพราะอยากได้ชุดโฮม แต่ด้วยพื้นที่ห้องคอนโดผม ทำให้ต้องมาเริ่มศึกษา sb  โดยตะเวนฟังตามโฮมโปรและพาวเวอร์บาย ตอนนั้นในใจมี 2 รุ่น คือ 6001R กับ 7501R  ซึ่งราคาที่ได้ ณตอนนั้นคือ 11990 กับ 17990  ผมได้ลองฟังเสีงดู ซึ่งแตกต่างกันชัดเจนเลยครับ 7501 ที่มีลำโพง8 ชิ้น เสียงมีมิติ ดังกระหึ่ม ดซอราวได้ยินชัด แต่ผมยังติดเรื่องส่วนต่างทีา 6000 พอระหว่างกลับมาคิดทบทวน ก้มาเจอร้านที่ขาย14××× จึงไม่ลังเลเลยครับ
พอเอาติดตั้งคุ่กับ 55Ks7500 มันช่างสวยหรู สมกันมากด้วยห้องขนาดเล็ก ทำให้เสียงสะท้อนเซอราวทำได้เกินความคาดหวัง ระบบการเชื่อมต่อต่างๆ โคตรสดวกสบาย ผมโหลดแอป มัลติรูม ตื่นเช้าลืมตา ใช้มือถือเปิดเพลงจาก SB เสียงเปิดแค่30 แต่ดังกระหึ่มมากมาย ซึ่งแต่ก่อนผมใช้ 5.1 ของซัมซุง สายเกะกะมาก ด้านเสียงต้องบอกส่าแทบไม่ต่างกัน เพราะผมเปิดไม่ดังมาก  สรุปผมเชีย 7501 ขาดใจเลยครับ สดวก เชื่อมต่อเร็ว สวยหรู เสียงกระหึ่ม วัสดุงดงามสอดคล้องกับทีวีผมเป็นที่สุด โค้งรับกัน
บอกชื่อร้านใน ib หน่อยครับ ว่ากำลังจะถอยคู่กันเลย ks7500 กับ 7501

ออฟไลน์ mos188

• *
ส่งไปแล้วครับผม

• **
ผมเล็งๆอยู่เหมือนกันไปลองทั้งsony ct790, cambridge tvb2 JBL SB350,Klipsch RB10,ชอบเสียงKlipschมากที่สุดแต่เสียที่ไม่มีHdmi ไม่รองรับระบบเสียงใหม่ๆแถมตัวเครื่องสูงไปวางแล้วบังขอบล่างจอทีวีอีก เลยยังตัดสินใจไม่ได้อาจไปจัดJBLแทนเพราะใกล้เคียงKlipsch และราคาถูกกว่าพอสมควร  แต่Samsungไม่เคยลอง ไม่ทราบว่าSamsungตัวนี้เสียงพอจะสู้Klipschได้ไหม เพราะดีไซน์เข้ากับKS 7500พอดี แล้วราคานี้ได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

บอกยากครับ เพราะผมคิดว่าหูคนเราไม่เหมือนกันความชอบ และความพอใจต่างกัน และแต่ละยี่ห้อก็แนวเสียงต่างกัน แต่จากความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า แบรนด์ตลาด ยังสู้แบรนด์ที่ผลิตเครื่องเสียงหรือลำโพงไม่ได้ในเรื่องของคุณภาพของเสียง แต่จะมีความพร้อมกว่าสำหรับเรื่องฟังก์ชั่น

ออฟไลน์ abadahey

• *
ผมพึ่ีงจัด POLK MAGNIFI ONE มาผมว่าไม่เลวทั้งฟังเพลงและดูหนังนะครับ

• **
มีคนขุดขึ้นมาแล้ว ขอถือเป็นกระทู้สำหรับ soundbar เลยนะครับ
ถามหน่อยครับ มีใครเคยเล่นหรือเห็น rear speaker wireless SWA 8000S ของ samsung บ้างไหมครับ ซึ่งนำมาต่อเพิ่ม soundbar samsung เพื่อให้มีเสียงรอบทิศทาง อยากเอามาต่อเพิ่ม channel ครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
พอเห็นซาวบาร์ ต่อลำโพงหลัง คือผมเห็นต่างนะ  ถ้าอย่างงั้นเล่น อินเดอะบ๊อก อย่างออนเกียวดีกว่า ไหนๆก็จะเดินลำโพงหลังแล้ว แค่เพิ่มลำโพงหน้า ตู่เล็กๆ กับกลางตัวเล็กๆ นี่ดีกว่า ซาว์บาร์ทุกตัว ในแง่ ของการแบกรายละเอียดเสียงเซอร์ราวด  ซาวบาร์ ก็ควรเป็นซาวบาร ์ ทำเสียงเซอรราว์ได้จากลำโพงในตัว แบบนี้มันเป็นเสน่ห์ของมัน

• **
พอเห็นซาวบาร์ ต่อลำโพงหลัง คือผมเห็นต่างนะ  ถ้าอย่างงั้นเล่น อินเดอะบ๊อก อย่างออนเกียวดีกว่า ไหนๆก็จะเดินลำโพงหลังแล้ว แค่เพิ่มลำโพงหน้า ตู่เล็กๆ กับกลางตัวเล็กๆ นี่ดีกว่า ซาว์บาร์ทุกตัว ในแง่ ของการแบกรายละเอียดเสียงเซอร์ราวด  ซาวบาร์ ก็ควรเป็นซาวบาร ์ ทำเสียงเซอรราว์ได้จากลำโพงในตัว แบบนี้มันเป็นเสน่ห์ของมัน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เพียงแต่ว่าตอนนี้มีซาวด์บาร์อยู่ และมันสามารถต่อออกลำโพงหลังได้ เลยอยากลองเล่นดูครับ และอีกอย่างมันเป็น wireless ด้วย

ออฟไลน์ huttyman

• *
กระผมขอร้านด้วยได้ไหมครับ กำลังจะซื้อเดือนนี้เลยครับ ตัว7501R