หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: avr มีเสียงปอกแปกๆออกลำโพง  (อ่าน 312 ครั้ง)
toommenk
LCD TV member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 08:25:40 am »

รบกวนสอบถามทุกๆเลยนะครับ
สมาชิกท่านใดเคยเจอกับปัญหา avr มีเสียงแปลกๆดังปอกแปกๆ บางครั้งก็มีเสียงหวีดออกมาทางลำโพงบ้างมั้ยครับ
ซึ่งมันก็มีเสียงแบบนี้มาพักนึงแล้ว ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรมากเพราะมันไม่ได้ดังแรงแค่แผ่วๆ แต่เมื่อวานมันดังกระชากพอสมควร
จนแอมป์ตัดแล้วโชว์ไฟสีแดงที่ปุ่มเพาเวอร์ ผมก็ตกใจไม่เคยเห็นมันเป็นแบบนี้กลัวลำโพงจะพังเอา
ผมคิดว่าน่าจะเกิดอยู่สองอย่าง 1.ระบบไฟหรือสัญญาณรบกวน 2.เป็นเพราะตัวแอมป์เอง
เบื้องต้น ผมได้ลองสลับปลั๊ก ถอดสายไฟ สาย hdmi ออกทั้งหมด ต่อไว้แค่สายลำโพงก็ยังมีเสียงอยู่

บ้านเป็นบ้านเช่า ไม่มีสายดิน จะลงทุนซื้อปลั๊กกรองไฟก็กลัวซื้อมาแล้วไม่หาย จะยกแอมป์ไปส่งศูนย์ก็ค่อนข้างไกลแล้วก็ไม่รู้ว่าซ่อมจะคุ้มมั้ย
เพราะแอป์ก็ตกรุ่นแล้ว

ก็จะขอรบกวนถามสมาชิกที่อาจเคยปัญหาเหมือนผมเผื่อแก้ไขเบื้องต้นได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

avr denon 1311
ชุดลำโพง wharfedale quartz series
sub boston asw 650
blu ray lg bd 620
tv lg 42lm6200
hdmi lcd hitman ร้องไห้
STi
Edge LED TV member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 02:39:11 pm »

ถอดเส้นสายอื่นๆออก เหลือแค่แอมป์ สายลำโพง และตัวลำโพง  ต้นตอปัญหาก้อแคบลงมาแล้วครับ
1.ถอดสายลำโพงออกแล้วเชคดูปลายสาย ฝอยปลายสายแตกออกจนไปแตะกันรึป่าว  เชคดูใหม่ทั้งหมด  ถ้ายังมีเสียงอยู่ ลองเปลี่ยนต่อกับลำโพงคู่อื่นดู
2.ถ้าต่อกับลำโพงคู่อื่นแล้ว ยังมีเสียงที่ว่าอยู่ แสดงว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่แอมป์ครับ
3.เรื่องกระแสไฟฟ้า เอาไว้สงสัยเป็นประเด็นท้ายๆครับ
toommenk
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 07:15:01 pm »

ถอดเส้นสายอื่นๆออก เหลือแค่แอมป์ สายลำโพง และตัวลำโพง  ต้นตอปัญหาก้อแคบลงมาแล้วครับ
1.ถอดสายลำโพงออกแล้วเชคดูปลายสาย ฝอยปลายสายแตกออกจนไปแตะกันรึป่าว  เชคดูใหม่ทั้งหมด  ถ้ายังมีเสียงอยู่ ลองเปลี่ยนต่อกับลำโพงคู่อื่นดู
2.ถ้าต่อกับลำโพงคู่อื่นแล้ว ยังมีเสียงที่ว่าอยู่ แสดงว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่แอมป์ครับ
3.เรื่องกระแสไฟฟ้า เอาไว้สงสัยเป็นประเด็นท้ายๆครับ

ขอบคุณครับ
ผมก็ลองถอดสายสัญญาณออกทั้งหมด เหลือแต่สายลำโพงก็ยังอยู่ แต่แปลกที่จะดังแค่คู่หน้าแต่ดังทีละข้าง
บางครั้งดังข้างซ้าย บางครั้งก็ย้ายมาดังที่ข้างขวา ลองถอดสายลำโพงแล้วไล่เสียบใหม่ก็ไม่หาย

อาจจะเป็นที่แอมป์แหละครับ บางทีกผมก็อาจจะหารางปลั๊กกรองไฟมาใช้ดูเผื่อจะหาย
ขอบคุณอีกครั้งครับ
nitut203
Flat TV member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 03:05:12 pm »

avr มีเสียงแปลกๆดังปอกแปกๆ มาจากลำโพงหรือ avr ครับ
แล้ว avr ได้ใช้ทุกวันไหม หรือ นานใช้ที
ลองตบที่แอมดูว่าหายไหม ถ้าหาย น่าจะเป็นที่ตะกั่วของแผงวงจร ต้องปัดกรีใหม่
toommenk
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 04:24:56 pm »

avr มีเสียงแปลกๆดังปอกแปกๆ มาจากลำโพงหรือ avr ครับ
แล้ว avr ได้ใช้ทุกวันไหม หรือ นานใช้ที
ลองตบที่แอมดูว่าหายไหม ถ้าหาย น่าจะเป็นที่ตะกั่วของแผงวงจร ต้องปัดกรีใหม่

มีเสียงดังออกลำโพงครับ ดังออกแค่คู่หน้าแต่ดังทีละข้างสลับกันเช่นวันนี้ดังข้างขวาอีกสองวันก็ดังออกข้างซ้าย บางทีดังมากจนแอมป์ตัดเลยครับ
ผมก็เปิดใช้งานทุกวันนะครับ ยิ่งวันเสาร์-อาทิตย์นี่ดูหนังเกือบทั้งวัน ผมลองเคาะๆ ลองถอดสายลำโพงแล้วเสียบใหม่ ถอดสาย hdmi ทุกเส้นออกก็ไม่หาย
แต่มันจะดังช่วงครึ่งชั่งโมงแรกแล้วก้จะเงียบครับ

....แต่ ณ วันนี้ avr ของผมเสียแน่นอนแล้วครับ คือเปิดเครื่องติดปกติซัก5วินาทีแล้วก็ตัดขึ้นไฟสีแดงกระพริบตรงปุ่มเพาเวอร์แก้ไม่หายแล้วครับ
ทั้งที่เย็นวันที่ก่อนจะเสียยังดูหนังได้ปกติครับ เลยงงๆ ว่าจะยกไปเข้าศูนย์วันเสาร์-อาทิตย์นี้แหละครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์