ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มาช่วยกันแนะนำหนังที่พึ่งจะดูกัน น่ะครับ  (อ่าน 153745 ครั้ง)

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
ผมใช้ 920 ก่อนหน้านี้ ใช้ แยม 471

ลำโพงชุดเดิม เป็นของ แยม

ได้เสียงหนักแน่น มากขึ้น ฟังเพลง 2 ลำโพง 920 เสียงดีกว่า

ดูหนัง ไพ บอกต่ำแหน่งของเสียงได้ดีกว่า แต่บรรยากาศเป็นรอง แยม

ช่วยกันเข้ามาบอก หรือแนะ นำเพื่อนๆ จะได้รู้จักน้อง ไพ กันมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 04:31:11 am โดย can18 »

ออฟไลน์ akekarakj

• LCD TV member
  • **
Pioneer VSX 920 K  ยังเซทไม่ลงตัวเท่าไร โดยรวมคุ้ม

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
มาเชียร์ อีกคน ยังชอบอยุ่เลย อิอิ ถ้าเปลี่ยนลำโพงมะไหร่  เจอกัน สงสัยจะเป็น lx89 แล้วล่ะตอนนั้น [รัก]

วันนี้เพิ่งดูหนัง จบ3 เรื่อง

เสียงเต็มห้องมาก

บอกตำแหน่งเสียงที่มาได้อย่างชัดเจน

ต่างจาก 471 มากๆ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
วันนี้เพิ่งดูหนัง จบ3 เรื่อง

เสียงเต็มห้องมาก

บอกตำแหน่งเสียงที่มาได้อย่างชัดเจน

ต่างจาก 471 มากๆ

ลองดู transfermer 3 แบบ TRUE-HD ยัง  สุดโค่ยเลย ผมว่าเสียงดีที่สุดตอนนี้แล้ว surround สุดยอด ฟังเสียงดาว ตอนเรียงตัวให้ดีนะ จะมีเสียง กริ็ง ๆ ๆ ๆ แหลมๆ เหมือนกระดิ่งไล่ตามดาวไปตลอดเลย อิอิ

เดี๋ยวผมจะไปดูอีกรอบครับ

แฟน pioneer ผมว่าพวกเราควรจะช่วยแนะนำ คนที่ยังไม่เคยฟังเสียง น้องไพ

คนเล่นที่ยังไม่รู้จะได้มีข้อมูล

เพื่อจะได้เป็นทางเลือก ครับ

เพิ่งดูหนัง เรื่อง quick ดูภาค เกาหลี เสียง ดี กว่าเสียงไทยมาก เสียงไทยห่วย

หนัง สนุก ตลก ระเบิด เยอะมาก ได้รองซับ เกือบทั้งเรื่อง

วันนี้ลองเอา ทรานฟอเมอร์ 3 กลับมาดูกับ น้องไพ ได้อัตถรรส ต่างกับตัวเก่ามาก ได้รับรู้ที่มาของเสียงได้อย่างชัดเจน

ส่วนวันก่อนเอา I am legend กลับมาดูฉากที่มีสิงโตกระโดดออกมา ขนาดเคยดูแล้ว ลูกสาวยังพูดว่าเดี๋ยวมีสิงโตออกมา

แต่พอสิงโตออกมาจากทางซ้าย ลูกสาวผมถึงกับผวามาหาผมเลย

ดูหนังมันมากน้องไพ

ออฟไลน์ tonyah

• Flat TV member
  • *
กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่เหมือนกันค่ะน้องไพนี่คุ้มจริงหรือเปล่าคะ พอดีงบไม่เยอะมากอยากได้แบบซื้อแล้วไม่ผิดหวังอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนแนะนำว่าควรเล่นรุ่นไหนด้วยนะคะ เห็นคุณcan18เข้าไปตอบอยู่หลายกระทู้ ดูว่าความรู้พอตัวอยู่นะคะ (แอบยอนิดนึง)
ขอบคุณล่วงหน้าค๊าาา... ;D

สนใจรุ่นไหนเป็นพิเศษอยู่รึเปล่าครับ

ถ้าดูน้องไพอยู่ แปลว่าอาจจะชอบแนวเสียง ดุดัน โอบล้อม ทิศทางเสียงเด็ดขาด

ระบุราคามาด้วยจะแนะนำได้ง่ายกว่าครับ

จบ

ออฟไลน์ signupk

• *
ช่วยแนะนำ pioneer HTiB ไม่เกิน  20,000 ให้หน่อยครับ จะเอามาเปรียบเทียบกับ yht-298 กับ onkyo 4505 ขอบคุณครับ

ช่วยแนะนำ pioneer HTiB ไม่เกิน  20,000 ให้หน่อยครับ จะเอามาเปรียบเทียบกับ yht-298 กับ onkyo 4505 ขอบคุณครับ

ลองดูเป็นชุด HTX 561S ดีมั้ยครับ

ราคาไม่น่าถึง 20000 ส่วนร้านไหนราคาดีเดี๋ยว pm ไปบอก

ราคาไม่แรง สนใจก็ไปลองฟังเสียงดูครับ ผมเคยใช้แยม ผมว่าดูหนัง น้องไพ มันกว่าเยอะ

ยิ่งสองตัวที่ถามมาด้วย เพราะแยมที่ผมใช้รุ่นใหญ่กว่าเสียงยังบางกว่า และทิศทางเสียงไม่ชัดเจน

แพ้แค่ความโอบนิดหน่อย

ออฟไลน์ tonyah

• *
ราคาไม่เกิน20,000 ช่วยแนะนำรุ่นด้วยได้ไหมคะ พอดีไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไหร่ อยากไว้ดูหนัง+ฟังเพลงเพราะๆด้วยน่ะค่ะ
ฝากด้วยนะคะ ว่าจะไปซื้ออาทิตย์หน้าค่ะ ถ้ามีร้านไหนถูกๆดีๆpmมาบอกด้วยนะคะ

ขอตอบให้คนอื่นได้อ่านด้วยครับ  manow

ผมใช้น้องไพอยู่   เสียงที่ได้ หนักแน่น เสียงถึงตัว โอบล้อมแต่น้อยกว่าแยมนิดหน่อย

แต่ฟังเพลงดีกว่าเยอะ

เดนอนผมว่าฟังเพลงดีกว่าน้องไพ แต่ดูหนังเป็นรองน้องไพ

หลังเครื่องเดนอน ไม่สวยเลย น้องไพดูดีกว่าเยอะ ช่องต่อน้องไพให้เยอะกว่า

กำลังน่าจะเยอะกว่าครับ

สรุป  อย่างลำเอียง  จากประสพการณ์  ที่ได้ลองใช้มา AVR เค้าไว้ใช้ดูหนังเป็นหลัก

ไม่ควรเน้นฟังเพลงมากนัก ผมว่าไม่ค่อยเหมาะ  ยังไงเสียงก็ยังสู้ ชุดฟังเพลงโดยเฉพาะไม่ได้

แต่ที่ผมใช้น้องไพ  ดูหนังมันกว่า  แยม

ฟังเพลง ได้เนื้อได้น้ำ  มากกว่า แยม

แต่สุดท้ายผมยังอยากให้คุณลองใช้เวลาไปนั่งฟังดู  อย่างน้อยซักรอบ

ไม่ต้องไปฟังคนขายให้มาก  ยิ่งเรื่องสายไฟ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เปลืองเงิน

ส่วนมากสายที่แถมไม่ได้ขี้เหล่  และอย่ามัวแต่นั่ง  จับผิด  เครื่องเสียง

ดูหนังให้สนุก  เสียงดีไม่ดี หนังก็มีส่วนครึ่งนึง อยากให้เสียงดี แต่ดูหนังภาคไทยเสียงมันจะดีได้อย่างไร

จบ

ออฟไลน์ akekarakj

• LCD TV member
  • **
แต่ดูหนังภาคไทยเสียงมันจะดีได้อย่างไร ทีเด็ดเลยคับ

ใช้ pioneer ให้ไปตั้งค่า

Audio parameter
EQ = OFF
STANDING WAVE = OFF 
จะดูหนังหนักแน่นขึนนะครับ

ออฟไลน์ torres09

มาลงชื่อครับ ใช้ VSX-920K อยู่ครับ ชอบลูกหนัก ลูกเด็ดขาดของ Pioneer ครับ [ปลื่ม]