ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amp เสียงจี่  (อ่าน 8394 ครั้ง)

ออฟไลน์ kent_cfc

• Flat TV member
  • *
Power Amp เสียงจี่
« เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 05:24:06 am »
อยากทราบวิธีแก้เสียงจี่ หรือเสียงฮัมครับ พอดีผมลองต่อ power amp ไปแล้วตอนแรกได้ยินเสียงจี่ ก็ไม่รู้สึกว่าดังมากพอดูหนังแอคชั่น แต่ตอนดูหนังประเภทอื่นที่เน้นเสียงบทสนทนากลับได้ยินเสียงชัดขึ้นแล้วรู้สึกว่ามันมากกว่าตอนแรก ผมได้ลองเปลี่ยนสาย ac กับจัดตำแหน่งสายให้อยู่ห่างจากสายสัญญาณตามวิธีที่ค้นเจอในเน็ตแต่ก็ยังไม่หาย ปัญหานี้เป็นไปได้ไหมว่าเกิดจากไฟบ้าน แต่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยเป็นครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
Re: Power Amp เสียงจี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 12:06:40 pm »
เป็นไปได้ที่ระบบไฟครับ ไม่แน่ใจว่า PowerAmp นั้นต่อสายดินหรือไม่ ถ้าไม่ก็ลองต่อดูครับ ถ้าต่อก็ลองถอดออก
ถ้าไม่หายจริงสงสัยต้อง Build ไฟใหม่

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 07:40:09 pm »
ไม่น่าใช่ที่ระบบไฟนะ ส่งช่างด่วนก่อนจะลุกลามมากกว่านี้ครับ เชื่อผม

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 10:19:08 pm »
ตามปกติ เพาเวอร์แอมป์มีอุปกรณ์น้อยชิ้น โอกาสเสียงจี่เสียงฮัมมีน้อยมาก สาเหตุส่วนใหญ่มาจากอุปกรณ์ภายนอก นับตั้งแต่สายพ่วงต่อทั้งหลายก่อนเข้าหาเพาะเวอร์แอมป์ครับ

...ปลดสายพ่วงออกจากเพาเวอร์แอมป์เร่งเสียงดู ถ้าเงียบแสดงว่าเป็นอุปกรณ์ภายนอกที่นำมาต่อพ่วงครับ

ออฟไลน์ kent_cfc

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 01:07:07 am »
ชอบคุณทุกคนมากครับ ผมคงลองพวกเครื่องกรองไฟต่างๆก่อนครับ ตอนนี้เปลี่ยนสายเปลี่ยนอะไรก็เบาลงเยอะครับ ถ้าไม่ได้จริงก็คงต้องแก้ที่ไฟบ้านครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 12:32:52 pm »
ของผมตอนแรกไม่เป็น แต่พอเอา computer ต่อเข้า plug พ่วงเดียวกัน เสียงหึ่งมาเลย เลยมั่นใจว่า high fq จาก computer มันน่าจะไปกวนอะครับ แต่อาจจะไม่ใช่ก็ได้

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 06:45:55 pm »
เสียงจี่มีหลายสาเหตุมาก เจอไฟกวนจากพวกสวิทชิ่ง เจอกราวด์ลูป หรือ ปัญหาในตัวอุปกรณ์เอง  ต้องค่อยๆ ไล่ หาสาเหตุครับ

ให้ลองอย่างนี้ครับ  ถอดปลั๊กอุปกรณ์อื่นให้หมด รวมถึงอุปกรณ์ไฟฟ้าต้องสงสัยที่คิดว่าอยู่ในวงจรเดียวกัน (ปลั๊กที่อยู่ใกล้ๆ กัน มักจะเดินสายมาด้วยกัน)

- ต่อแค่แอมป์ กับลำโพง แค่ 2 อย่าง   แล้วเช็คเสียงจี่  ถ้ามี คงมีปัญหาที่แอมป์ ถ้าไม่มีเสียงจี่แอมป์คงไม่มีปัญหา แต่อาจจะเป็นเรื่อง เจอไฟกวนจากพวกสวิทชิ่ง เจอกราวด์ลูป ซึ่งจะมาจากตัวไหนนั้นให้ลอง ค่อยๆ เพิ่มอุปกรณ์ไปทีละอย่าง แล้วดูว่ามาจากตัวไหนครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 03:30:22 pm »
กลาวลูป ครับ ต้องเข้าใจด้วยว่ากลาวลูปคือ กลาววิ่งเป็นวงกลมไม่ยอมลงดิน ให้หาสายไฟ ต่อสายจากตัวถังของ pc แล้วลากปลายสาย อีกด้านมาเข้าตัวถังแอมป์ครับ ปกติ สายของ AQ  จะมีสายนี้เส้นเล็กๆติดมาด้วย