ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการรับเครื่องหน่อยครับ ว่าควรเช็คอะไรบ้าง และการตั้งค่าสีเบื้องต้น  (อ่าน 5372 ครั้ง)

ออฟไลน์ bonjourair

• Flat TV member
  • *
พอดีจอง 65x9300d ไว้ครับ ไม่อยากให้เค้าเอามาส่งให้ที่บ้าน
กลัวจะมีปัญหา แล้วทำอะไรลำบาก เลยอยากจะไปเอาที่ร้านและเช็คตรงนั้นเลยครับ
หลักๆ ควรเช็คอะไรบ้างครับ ( ผมเป็นคนซีเรียสเรื่อง dead pixel ต้องมีโปรแกรมอะไรไปเองไหมครับ )
ละเอียดเท่าไรยิ่งดีเลยครับ จะจดเป็นข้อๆ แล้วไปลองที่งานเลยครับ

แล้วก็การตั้งค่าสี ใครมีคำแนะนำ รบกวนด้วยนะครับ

หรือการใช้งานเรื่องอื่นๆ ที่เป็นประโยชน์จะแนะนำก็ยินดีครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ตอนผมไปซื้อ เช็คของที่ร้าน ถ้าผ่าน จด s/n ใว้เเละให้เขามาส่ง

• *
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=238761.0
^
^
เช็คชั่วโมงใช้งาน

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=220
^
^
เช็ค dead pixel

หลักๆ คือเช็ค แค่ 2 อย่างนี้ใช่ไหมครับ

ตอนผมไปซื้อ เช็คของที่ร้าน ถ้าผ่าน จด s/n ใว้เเละให้เขามาส่ง

ไหนๆ ก็ไปเช็คของแล้วครับ ถ้าเรียบร้อยดี คงเห่อ อยากรีบดูไวๆ ขนกลับเองเลย 555

ออฟไลน์ leksamsouy

• *
ระวังแสงลอดหน้าจอด้วยครับ
วิธีเช็ค เปิดหนังอะไรก้อได้ที่พื้นหลังดำหมด พอเริ่มมีตัวหนังสือกลางจอขึ่น ดูรอบๆทีวีที่มันควรจะต้องดำ ภ้ามีแสงเป็นดวงๆเกินจะรับได้ก้อตัดสินใจดูครับ
เช่นซัมซุงที่อาจจะมีหมด มากน้อยขึ้นกะเราครับ
รู้มาก เพ่งมากชีวิตก้อทุกษ์นะครับ

ออฟไลน์ iNFiNiTyz

• *
ร้านที่ผมซื้อมีไฟล์เทส Dead Pixel ให้โดยเฉพาะเลยนะครับ ไม่ต้องพกอะไรไปเลย

แต่ถ้าไม่มีโหลดตัวนี้พกใส่ Thumbdrive แล้วต่อเปิดดูเลยก็ได้ครับ

https://youtu.be/emnTTyN1Mdc

หรืออันที่จริงเปิดผ่านตัว Youtube ของ TV เองเลยก็ได้นะครับ Search Dead pixel check

------------------------------------------------------------------------

ผมเองใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันแต่เป็น 55" ( เล่น PS4 Pro อย่างแจ่ม  ^_^  )

ส่วนการตั้งค่าภาพ

อ้างอิงตามนี้

https://youtu.be/4Dbs2GRcHbo

หรือจะลองดู ตามเวป Rtings AVforums flatpanelshd ก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 03:05:59 pm โดย iNFiNiTyz »

• *
ผมพึ่งไปเอาเครื่องมาวันนี้นะครับ
ตอนอยู่ที่ร้าน ไม่รู้ทำไม กดเช็คเวลาการใช้งาน กดกี่รอบก็ไม่ได้เลย
พอกลับมาที่บ้าน กดรอบเดียวติด แต่ปรากฏว่า ใช้งานไปแล้ว 188 ชั่วโมง เปิดใช้งาน 11 ครั้ง
แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ ว่าขณะผลิตมีการเปิดทดสอบด้วย หรือ ว่าผมโดนย้อมแมวครับ
แต่ต้องยอมรับว่าสภาพกล่อง และ ภายใน ดูดีมากครับ ห่อทุกห่อ ยังไม่ได้แกะ

ออฟไลน์ bung26

• *
โอโห ทำไมใช้ไป 188 ชั่วโมงเลยหล่ะครับ ผลิดปกติเลยนะ

ผมพึ่งไปเอาเครื่องมาวันนี้นะครับ
ตอนอยู่ที่ร้าน ไม่รู้ทำไม กดเช็คเวลาการใช้งาน กดกี่รอบก็ไม่ได้เลย
พอกลับมาที่บ้าน กดรอบเดียวติด แต่ปรากฏว่า ใช้งานไปแล้ว 188 ชั่วโมง เปิดใช้งาน 11 ครั้ง
แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ ว่าขณะผลิตมีการเปิดทดสอบด้วย หรือ ว่าผมโดนย้อมแมวครับ
แต่ต้องยอมรับว่าสภาพกล่อง และ ภายใน ดูดีมากครับ ห่อทุกห่อ ยังไม่ได้แกะ

ทุกยี่ห้อทุกรุ่น ไม่มีการทดสอบหลังการผลิตค่ะ

ดังนั้นถ้าเป็นของใหม่100% เวลาใช้งานจะต้องเป็น0 และจำนวนครั้งที่เปิด=1

• *
โทรไปแจ้งเจ้าของร้าน ว่าตัวเครื่องมีการใช้งานมาแล้ว 188 ชม.
มาดราม่าใส่ผมอีก "ขายของมาแล้ว 30-40 ปี บางคนซื้อเป็นแสนเป็นล้าน ไม่เคยมีปัญหาแบบนี้
หากไม่ซื่อสัตย์จะอยู่มาถึงป่านนี้ได้อย่างไร รับเครื่องมาจาก Sony อย่างไร ก็ขายไปแบบนั้น ไม่เคยแกะ
ให้ไปถามศูนย์ดู ว่าเค้าต้องมีทดสอบก่อนการขายไหม" บลาๆ ว่าผมอีกว่าไม่มั่นใจตัวเอง ต้องไปเชื่อคนอื่น
ไม่รู้จะทำไงเลยผม

รบกวนแจ้งชื่อร้านให้สมาชิกท่านอื่นทราบโดยทั่วกันด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 04:03:48 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

• *
ในเมื่อเค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติ งั้นผมคงบอกชื่อร้านได้โดยไม่โดนฟ้องนะครับ
ชื่อร้าน ส.แสง ชอบออกร้านตามงานเมืองทอง , ศูนย์สิริกิติ์
มีหน้าร้านอยู่ เซ็นทรัลพระราม2 เซ็นทรัลเวสเกต เท่าที่ทราบประมาณนี้คร้บ

ขอบคุณ คุณซ่องเจ๊หวี และ ทุกท่านด้วยครับผม

แนะนำให้ตั้งกระทู้ประจานในpantip เลยครับ

• *