ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม ใช้ avr 3040 + power มาร้าน 7055  (อ่าน 1805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
รบกวนสอบถาม ใช้ avr 3040 + power มาร้าน 7055
« เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:08:59 pm »
1.เล่นแบบที่ว่าข้างต้น เสียงจะดีขึ้นด้านไหนบ้างครับ ดุหนังเป็นหลัก

2. ถ้าเล่น poewr + avr จะต้องเซทค่าลำโพงใหม่ใช่มั้ยครับ เสียงถึงจะออกมาดี
 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถาม ใช้ avr 3040 + power มาร้าน 7055
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 01:26:51 pm »
สวัสดีครับ

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่เคยใช้ power multi ch แต่มี stereo power อยู่ จะตอบจากเท่าที่เคยลองกับระบบตัวเองนะครับ

อย่างแรกเสียงเปลี่ยนครับ แอมป์เปลี่ยน เสียงเปลี่ยนตามแอมป์

ระบบท่านใช้ลำโพงอะไรอยู่ครับ วางหิ้งหรือตั้งพื้น ขับยากหรือเปล่า

สำหรับ เซ็นเตอร์ จะให้รายละเอียดของเสียงดีขึ้น แต่ไม่มาก เพราะ 3040 ก็เรี่ยวแรงไม่น้อยแล้ว แต่จะสังเกตได้ง่ายกว่าลำโพงอื่นเพราะเสียงพูดจะชัดขึ้นมาก

สำหรับ คู่หน้า คู่หลัง สำหรับลำโพงตั้งพื้นที่ได้มาคือเบส ท่านสามารถเปิดเป็น large และเปิด extra bass ได้(เฉพาะคู่หน้า) ช่วยเสริมกับซับได้แรงประทะเพิ่มขึ้น
และจากเบสจากลำโพงตั้งพื้นที่ดีขึ้น คมขึ้น เสียงที่ยิง(เบส)กันจากทางด้านซ้าย จากทางด้านขวา จะแยกได้ชัดเจนขึ้น

ส่วนลำโพงวางหิ้ง จะคล้ายๆ กับเซ็นเตอร์ และเสียงกลางแหลม ดีขึ้น แต่น่าจะไม่มากนักเมื่อเทียบกับ 3040 เพราะตัวมันเองก็เป็นรุ่นใหญ่อยู่แล้ว

จากระบบของตัวเอง จากที่ลองกับ power amp แล้วมันไม่ค่อยตรงใจเท่าไรนัก เลยลองต่อตรงจากช่อง multi ch ของเครื่องเล่นดู
พบว่าให้เสียงแจ่มกว่าทีเดียว เลยหยุดไม่ลองต่อ พยายามไม่คิดต่อจะดีกว่า

การ set ค่าลำโพงควรทำใหม่ครับ
อยากได้เสียงดี ต้องจัดวางและปรับตั้ง ตำแหน่งของลำโพงให้ดี
การปรับตั้งค่าที่ avr เป็นเรื่องรองครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนสอบถาม ใช้ avr 3040 + power มาร้าน 7055
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:18:07 pm »
การแยก Power แบบนั้นดีขึ้นแน่นอนครับ แต่เอา Yamaha มาเจอกับ Marantz ไม่ค่อยมั่นว่าจะออกมายังไง แนวเสียงน่าจะไม่ต่างมากนักแต่ Detail จะดีขึ้น ชัดขึ้น Bass มาดุบๆเลย

ส่วนตำแหน่ง Set ใหม่แน่นอนครับ ยิ่งถ้าเล่น Chanel มากขึ้นด้วยหละก็

ออฟไลน์ paul7887

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 06:01:38 pm »
ผมใช่อยู่ครับแต่เป็นตัว 3020+7025 ใช้ขับคู่หน้าอย่างเดียว ลดภาระตัว 3020 ไปได้บางส่วน แนวเสียงก็ตามตัว 3020 ส่วนชาแนลอื่นๆก็ใช้ 3020 ขับเหมือนเดิม ตั้งค่าเป็น ext amp. เสียงมาเต็มห้องครับ กำลังขับแน่นขึ้น แนะนำเลยครับ

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 10:45:52 pm »
สวัสดีครับ

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่เคยใช้ power multi ch แต่มี stereo power อยู่ จะตอบจากเท่าที่เคยลองกับระบบตัวเองนะครับ

อย่างแรกเสียงเปลี่ยนครับ แอมป์เปลี่ยน เสียงเปลี่ยนตามแอมป์

ระบบท่านใช้ลำโพงอะไรอยู่ครับ วางหิ้งหรือตั้งพื้น ขับยากหรือเปล่า

สำหรับ เซ็นเตอร์ จะให้รายละเอียดของเสียงดีขึ้น แต่ไม่มาก เพราะ 3040 ก็เรี่ยวแรงไม่น้อยแล้ว แต่จะสังเกตได้ง่ายกว่าลำโพงอื่นเพราะเสียงพูดจะชัดขึ้นมาก

สำหรับ คู่หน้า คู่หลัง สำหรับลำโพงตั้งพื้นที่ได้มาคือเบส ท่านสามารถเปิดเป็น large และเปิด extra bass ได้(เฉพาะคู่หน้า) ช่วยเสริมกับซับได้แรงประทะเพิ่มขึ้น
และจากเบสจากลำโพงตั้งพื้นที่ดีขึ้น คมขึ้น เสียงที่ยิง(เบส)กันจากทางด้านซ้าย จากทางด้านขวา จะแยกได้ชัดเจนขึ้น

ส่วนลำโพงวางหิ้ง จะคล้ายๆ กับเซ็นเตอร์ และเสียงกลางแหลม ดีขึ้น แต่น่าจะไม่มากนักเมื่อเทียบกับ 3040 เพราะตัวมันเองก็เป็นรุ่นใหญ่อยู่แล้ว

จากระบบของตัวเอง จากที่ลองกับ power amp แล้วมันไม่ค่อยตรงใจเท่าไรนัก เลยลองต่อตรงจากช่อง multi ch ของเครื่องเล่นดู
พบว่าให้เสียงแจ่มกว่าทีเดียว เลยหยุดไม่ลองต่อ พยายามไม่คิดต่อจะดีกว่า

การ set ค่าลำโพงควรทำใหม่ครับ
อยากได้เสียงดี ต้องจัดวางและปรับตั้ง ตำแหน่งของลำโพงให้ดี
การปรับตั้งค่าที่ avr เป็นเรื่องรองครับ
]ลำโพงที่ใช้ svs เซทเทิ้ลไล  ความไว 85db เขาว่าขับยากครับ

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 07:38:35 pm »
ผมคิดว่ามันน่าจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นครับ  เพราะลดภาระของ AVR ลง ทำหน้าหน้าที่เป็น Pre อย่างเดียว ภาคขยายแยกออกไปต่างหากโดยใช้ power amp  กำลังที่ได้น่าจะเต็มเม็ดเต็มหน่วย ส่วนแตกต่างออกไปขนาดไหนนั้นต้องขึ้นอยู่กับความพอใจครับ เล่นโฮมฯก้อประมานนี้ avr รุ่นเล็ก -> avr รุ่นใหญ่สุด -> หา power มาเสริมทัพช่่วย avr -> สุดท้ายขาย avr ออกแล้วหา Pre-Pro แท้ๆ  เขามาคู่กับ power amp......