ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม subwoofer  (อ่าน 2087 ครั้ง)

ออฟไลน์ letallec27

• Flat TV member
  • *
สอบถาม subwoofer
« เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 07:33:36 am »
ขณะนี้ผมใช้ paradigm 3100v2 ลำโพง jamo 628 Avr Denon 2113
ถ้าผมต้องเปลี่ยนซัพ มีซัพรุ่นใหน ในราคาไม่เกินสามหมื่น สามารถยกระดับการดูหนังของผมได้ดีขึ้นครับ
ตอนนี้ที่เล็งๆไว้ คือ
1.paradigm 3200v2
2.klipsch 110 112
3.svs sb1000 sb 2000
 รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: สอบถาม subwoofer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:37:27 pm »
สวัสดีครับ

"ยกระดับการดูหนัง" ท่านคงต้องอธิบายเพิ่มหน่อยครับว่า กลัวตีความผิดไป

แบบกว้างๆ
ถ้าซับที่ใช้อยู่ไม่ใช่แนวที่ชอบ ก็ต้องมองหาซับตัวใหม่ที่ใช่
แนวเสียงคร่าวๆ สำหรับ paradigm หัวเบสไม่คมนัก เก็บตัวพอประมาณ, klipsch หัวเบสคม เก็บตัวเร็ว ส่วน svs ไม่เคยฟังครับ
จะอย่างไร ต้องลองฟัง ฟังให้แน่ใจก่อน แล้วค่อยซื้อนะครับ

ถ้าเป็นแนวที่ชอบ และต้องการ รายละเอียดของเสียงต่ำ มากขึ้น ก็ควรข้ามไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้นครับ
ผมเคยได้ฟัง seismic ของ paradigm เสียงมีรายละเอียดดีทีเดียว แต่ราคาก็ใช่ย่อย...

แนวการเล่นซับในปัจจุบัน คงนิยมใช้ซับหลายตัวขึ้นไป
การใช้ซับตัวเดียวที่มีรายละเอียดสูงๆ อาจจะเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่า
ส่วนการดูหนัง ที่มีเสียงต่ำๆ มาเป็นพักๆ เป็นช่วงๆ การใช้ซับสองตัว จะรู้สึกโดนใจ สมจริงกับแรงประทะมากกว่า
ประมาณรถกระบะแต่งเครื่องเสียง มีซับหลายๆ ตัว เสียงอื่นเป็นไงไม่รู้ แต่แรงประทะ มาก่อนเพื่อนเลย

ถ้าจะให้แนะนำ ก็คือ ให้ลองไปฟังซับคู่ดูก่อนครับ
ส่วนถ้าจะเล่นซับตัวเดียว ควรเล่นรุ่นที่สูงกว่ารุ่นเดิม เพื่อให้เกิดความต่างอย่างชัดเจน
แต่เท่าที่ดูจากระบบของท่าน ผมว่าควรอัพ avr ครับ

สำหรับขนาด ลำโพง
10นิ้ว กระชับ เก็บตัวเร็ว แรงประทะน้อยกว่าเพื่อน
12นิ้ว เรียกได้ว่าสมดุล
15นิ้ว พท. หน้าตัดเยอะ เบสลงได้ลึกมาก มีรายละเอียดดี
ถ้าจะเล่น 10" กับ 12" นั้นกำลังดี ส่วน 15" ไม่ใช่ไม่ดี แต่ถ้าราคามันสามารถซื้อ 10" ได้สองตัว
การใช้ 10" สองตัวจะรู้สึกโดนใจมากกว่า สำหรับคนชอบเบสตึงๆ แม้ว่าความถี่จะลงไม่ลึกเท่า 15" แต่ก็ต่างกันไม่กี่ Hz เท่านั้น

ออฟไลน์ pon056

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 09:44:57 pm »
ตอนนี้ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง ซับ 12 กับ 15
กลุ้มใจจัง ผบ อุตส่าให้ซื้อ 55

ออฟไลน์ koompapun26

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 09:52:06 pm »
สวัสดีครับ

"ยกระดับการดูหนัง" ท่านคงต้องอธิบายเพิ่มหน่อยครับว่า กลัวตีความผิดไป

แบบกว้างๆ
ถ้าซับที่ใช้อยู่ไม่ใช่แนวที่ชอบ ก็ต้องมองหาซับตัวใหม่ที่ใช่
แนวเสียงคร่าวๆ สำหรับ paradigm หัวเบสไม่คมนัก เก็บตัวพอประมาณ, klipsch หัวเบสคม เก็บตัวเร็ว ส่วน svs ไม่เคยฟังครับ
จะอย่างไร ต้องลองฟัง ฟังให้แน่ใจก่อน แล้วค่อยซื้อนะครับ

ถ้าเป็นแนวที่ชอบ และต้องการ รายละเอียดของเสียงต่ำ มากขึ้น ก็ควรข้ามไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้นครับ
ผมเคยได้ฟัง seismic ของ paradigm เสียงมีรายละเอียดดีทีเดียว แต่ราคาก็ใช่ย่อย...

แนวการเล่นซับในปัจจุบัน คงนิยมใช้ซับหลายตัวขึ้นไป
การใช้ซับตัวเดียวที่มีรายละเอียดสูงๆ อาจจะเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่า
ส่วนการดูหนัง ที่มีเสียงต่ำๆ มาเป็นพักๆ เป็นช่วงๆ การใช้ซับสองตัว จะรู้สึกโดนใจ สมจริงกับแรงประทะมากกว่า
ประมาณรถกระบะแต่งเครื่องเสียง มีซับหลายๆ ตัว เสียงอื่นเป็นไงไม่รู้ แต่แรงประทะ มาก่อนเพื่อนเลย

ถ้าจะให้แนะนำ ก็คือ ให้ลองไปฟังซับคู่ดูก่อนครับ
ส่วนถ้าจะเล่นซับตัวเดียว ควรเล่นรุ่นที่สูงกว่ารุ่นเดิม เพื่อให้เกิดความต่างอย่างชัดเจน
แต่เท่าที่ดูจากระบบของท่าน ผมว่าควรอัพ avr ครับ

สำหรับขนาด ลำโพง
10นิ้ว กระชับ เก็บตัวเร็ว แรงประทะน้อยกว่าเพื่อน
12นิ้ว เรียกได้ว่าสมดุล
15นิ้ว พท. หน้าตัดเยอะ เบสลงได้ลึกมาก มีรายละเอียดดี
ถ้าจะเล่น 10" กับ 12" นั้นกำลังดี ส่วน 15" ไม่ใช่ไม่ดี แต่ถ้าราคามันสามารถซื้อ 10" ได้สองตัว
การใช้ 10" สองตัวจะรู้สึกโดนใจมากกว่า สำหรับคนชอบเบสตึงๆ แม้ว่าความถี่จะลงไม่ลึกเท่า 15" แต่ก็ต่างกันไม่กี่ Hz เท่านั้น
สุดยอดครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 07:47:32 am »
ถ้าผมควรอัพ  AVR  ควรไปต่อที่รุ่นใหนครับ เน้นดูหนัง

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 02:06:17 am »
ถ้าผมควรอัพ  AVR  ควรไปต่อที่รุ่นใหนครับ เน้นดูหนัง

อัพไปรุ่นใหญ่ๆ อาจจะไม่ต้องรุ่นใหม่ๆ ก็ได้ เพราะที่ต้องการคือพละกำลังในการขับ ให้เสียงออกมาดีขึ้น
ยกเว้นว่าท่านต้องการลูกเล่นใหม่ๆ ก็อาจต้องมองรุ่นใหม่ๆ
ซึ่งถ้าดูๆ ระดับของรุ่น แล้วมันต่างกันไม่มาก เสียงที่ได้มันจะต่างกันไม่มากด้วย ด้านความรู้สึกก็อาจจะ อืม... ไปบ้าง
แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าจะให้ต่างแบบรู้สึกได้ ก็ต้องใช้งบด้วย...
ขอยกตัวอย่าง onkyo ละกัน ถ้าท่านใช้รุ่นเลข 3xx หรือ 4xx อยู่
การเปลี่ยนไปใช้รุ่น 5xx หรือ 6xx นั้นมันก็ได้เสียงที่ดีขึ้นอยู่ แต่ไม่ อืม...
ต้องแบบไปรุ่น 8xx เลย ถึงจะเห็นชัดๆ

ว่าแต่ ผมเพิ่งสังเกต ว่าระบบท่านเป็น 2.1 เหรอครับ ไม่มีลำโพง เซ็นเตอร์ เซอร์ เลยเหรอครับ
แถม เอ่อ s628 เป็นลำโพงตั้งพื้นที่มี woofer 10" ด้วย....

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:53:03 am »
ผมใช้ jamo 628 ทั้งชุดครับ 5.1
มีavr ที่เข้าคู่แนะนำไหมครับ