ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังเรื่อง "The book of Eli" จบ สงสัยต้องเสียตังค์ซื้อ surround ใหม่ !!  (อ่าน 4955 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
เป็นหนังหนึ่งในดวงใจ ที่มันส์มาก ไฟล์ที่ผมดูก็เป็นไฟล์1080p ธรรมดา เสียงก็ Dolby digital ไทย 5.1  แต่ขอบอกว่า เสียงช่างหนักแน่นเหลือเกิน แยกซ้าย ขวาชัดเจน โยนหน้า หลัง อย่างกระหึ่ม

ฉากที่มาถล่มบ้าน โดยใช้ปืนกลยิง ฉากนี้แหล่ะ  ที่ผมคิดว่า ผมต้องหางบมาเปลี่ยนลำโพง surround แล้ว เพราะเวลาปืนกลยิงอยู่ ถ้าเป็นลำโพงหน้าคู่ พอรับไหว เสียงหนักแน่น แต่พอเสียงมาที่ surround แค่นั้น แหล่ะ เป็นกระป๋องเลย ความหนักแน่นหายเกลี้ยง  (ผมถึงเข้าใจแล้วว่า ทำไมบางท่านถึงให้ความสำคัญกับลำโพง surround กัน)

ฉากนี้... บางท่านอาจจะงงๆ ว่าผมพูดถึงอะไร ถ้าท่านไม่เคยดู ก็หามาดูให้ได้ ส่วนท่านที่มีอยู่  หรือดูแล้ว ช่วยบอกผมที่ว่า ลำโพง surround ของท่าน แสดงพลังเสียง ได้อย่างเต็มที มั้ย และเสียงเป็นอย่างไงบ้างครับ

(ชุด onkyo hts-5805 เป็นชุดที่ผมใช้ครับ) ลำโพงหลัง ตัวเล็ก ผมเลยคิดไปเองว่า มันทำได้แค่นี้ และคิดต่อว่า ถ้าเป็นลำโพงวางหิ้ง ดีๆ สักคู่ น่าจะเสียงดีกว่านี้
เพื่อรองรับเสียงประมาณหนังเรื่องนี้ครับ....

ออฟไลน์ tribit

• Flat TV member
  • *
ใช้สายของอะไรครับ เปลี่ยนลำโพง แอมป์ขับไหวมั้ยครับ

ชุดที่ใช้ ก็อย่างที่บอกไปล่ะครับ สายเนี่ย ผมเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้า และเซ็นเตอร์  ครับ เป็น ของ canare ส่วน surround สายเดิมที่มากับชุด ส่วนavr ส่วนตัวผม เอาอยู่นะครับ sub ก็จัดมาอย่างแน่น ทีเดียว หมายถึงเสียงนะครับ อีกอย่างเปิดไม่ได้ดังมาก แต่อยู่ในระดับที่ฟังได้ หนักใจตรง surrond อย่างเดียวครับ เพ่งเล็งไปที่มันอย่างเดียวเลย ว่า ถ้าได้เปลี่ยนคู่หลังมาใหม่เนี่ย จะเปิดเรื่องนี้ ดูอีกรอบ ดูซิว่าเสียงมันแน่นขึ้น หรือ ดีกว่าเดิม ได้้มั้ย

ส่วนตัวผมคิดว่า surrond หลัง มันน่าจะใช้ตัวwoofer เดียวกับ คู่หน้า หรือ เซ็นเตอร์ ไม่ใช่ ใช้ มิดเร้นจ์ อย่างเดียว เสียงที่ได้มันเลยขาดความหนักแน่นไป ถึงแม้ว่าจะมี sub ช่วย อยู่ ครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ yhoun

ลอง สลับคู่หน้า ไป ไว้ด้านหลัง ดูสิครับ แล้วจะรู้คำตอบว่าเป็นเพราะอะไร

อ้างถึง
ข้อความโดย: yhoun
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ลอง สลับคู่หน้า ไป ไว้ด้านหลัง ดูสิครับ แล้วจะรู้คำตอบว่าเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณครับ ที่บอกให้สลับเนี่ย เพื่อที่จะได้รู้ว่า สัญญาณเสียงเซอร์ราวน์มีความหนักแน่น เหมือนกับเสียงคู่หน้าหรือไม่ หรือ เป็นการทดสอบว่า ลำโพงหน้ารองรับสัญญาณเสียงเซอร์ราวน์ได้ดีมากน้อยขนาดไหน ก่อนทีผมจะทำตาม ขอเหตุผลประกอบนิดนึ่งนะครับ (ทีุถามแบบนี้ก็เพราะว่า ลำโพงที่ติดตั้งไปแล้ว ค่อนข้างแยกย้ายลำบากมากครับ เพราะด้วยเนื้อที่จำกัดในห้องนอนที่เล็กนะครับ....)

ขอบคุณมากอีกครั้ง

อ้างถึง
ข้อความโดย: yhoun
ใส่การอ้างถึงคำพูด

ขอบคุณครับ ที่บอกให้สลับเนี่ย เพื่อที่จะได้รู้ว่า สัญญาณเสียงเซอร์ราวน์มีความหนักแน่น เหมือนกับเสียงคู่หน้าหรือไม่ หรือ เป็นการทดสอบว่า ลำโพงหน้ารองรับสัญญาณเสียงเซอร์ราวน์ได้ดีมากน้อยขนาดไหน ก่อนทีผมจะทำตาม ขอเหตุผลประกอบนิดนึ่งนะครับ (ทีุถามแบบนี้ก็เพราะว่า ลำโพงที่ติดตั้งไปแล้ว ค่อนข้างแยกย้ายลำบากมากครับ เพราะด้วยเนื้อที่จำกัดในห้องนอนที่เล็กนะครับ....)

ขอบคุณมากอีกครั้ง
1. เพื่อทดสอบ ว่า ลำโพง เซอร์ราวน์ เป็นจุดอ่อน ของระบบ จริง หรือไม่
2. เพื่อ ทอสอบ ว่า สัญญาณเสียง ของ ตัวหนัง มัน เบาหรือ ปล่าว
หาก สลับลำโพงเป็น เรื่อง ยาก ลอง สลับสายลำโพงหลังเครื่อง เอาครับ ง่ายดี 

ขอบคุณครับ  ผมลืมนึกถึงการสลับสายจริง
 [รัก]

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
ไม่เกี่ยวกับคำถามนะครับ แต่หนังบางเรื่องก็ไม่ควรเปิดถ้าไม่อยากเสียงตังเพิ่ม 5555  [หื่น]

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
ต้องใช้ power amp แล้วล่ะ [หื่น]

ลอง สลับสายหรือยังครับเจอสาเหตุ หรือยัง ครับ

ตอนแรก เลยกะว่าจะสลับลำโพงเลยล่ะครับ.... แต่เอาอีกที ลองพยายามหนังเรื่องอื่น  ที่คล้ายกันๆ กับเรื่องนี้  เจออยู่เรื่องหนึ่ง มีการแพนเสียงปืนกลจากด้านหน้า ไปหลัง อ้าว... เรื่องนี้ ปืนกลที่ออกจากเซอร์ราวน์หลัง หนักแน่นจริง  เอ๊ะ.. ยังไง(แต่ฟังแล้ว เสียงหนักๆออกจา subครับ ส่วนเสียงอื่นไปออกเซอร์ราวน์) ตอนนี้ก็เลยพยายามหาหนังที่เน้นเสียงเซอร์ราวน์ เทสอีก เอาให้ชัวร์  ว่าเป็นที่อะไรกันแน่ แล้วทำทีเดียว ไม่เสียเที่ยว!!ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pratad22

เป็นหนังหนึ่งในดวงใจ ที่มันส์มาก ไฟล์ที่ผมดูก็เป็นไฟล์1080p ธรรมดา เสียงก็ Dolby digital ไทย 5.1  แต่ขอบอกว่า เสียงช่างหนักแน่นเหลือเกิน แยกซ้าย ขวาชัดเจน โยนหน้า หลัง อย่างกระหึ่ม

ฉากที่มาถล่มบ้าน โดยใช้ปืนกลยิง ฉากนี้แหล่ะ  ที่ผมคิดว่า ผมต้องหางบมาเปลี่ยนลำโพง surround แล้ว เพราะเวลาปืนกลยิงอยู่ ถ้าเป็นลำโพงหน้าคู่ พอรับไหว เสียงหนักแน่น แต่พอเสียงมาที่ surround แค่นั้น แหล่ะ เป็นกระป๋องเลย ความหนักแน่นหายเกลี้ยง  (ผมถึงเข้าใจแล้วว่า ทำไมบางท่านถึงให้ความสำคัญกับลำโพง surround กัน)

ฉากนี้... บางท่านอาจจะงงๆ ว่าผมพูดถึงอะไร ถ้าท่านไม่เคยดู ก็หามาดูให้ได้ ส่วนท่านที่มีอยู่  หรือดูแล้ว ช่วยบอกผมที่ว่า ลำโพง surround ของท่าน แสดงพลังเสียง ได้อย่างเต็มที มั้ย และเสียงเป็นอย่างไงบ้างครับ

(ชุด onkyo hts-5805 เป็นชุดที่ผมใช้ครับ) ลำโพงหลัง ตัวเล็ก ผมเลยคิดไปเองว่า มันทำได้แค่นี้ และคิดต่อว่า ถ้าเป็นลำโพงวางหิ้ง ดีๆ สักคู่ น่าจะเสียงดีกว่านี้
เพื่อรองรับเสียงประมาณหนังเรื่องนี้ครับ....

++  The book of Eli ถือเป็นหนังขึ้นครูอีก 1 เรื่อง ที่นักเล่นเครื่องเสียงต้องมีติดไว้คับ  ฉากที่ท่านกล่าวมา ชุดSherwood + ชุดลำโพงตั้งพื้น Sony + (sub boswood -bs310 (สมัยยังไม่ได้ปล่อยไป(อดเสียดายไม่หาย) ของผม ให้เสียงหนักแน่น สมจริง เหมือนยิงถล่มกันในบ้าน โดยเฉพาะลำโพงเซอร์ราวน์ด ถ่ายทอดเสียงลูกกระสุนปืนกลได้อย่างหนักแน่น และหนักหน่วง จริง ๆ เสียงปืนกล วิ่งรอบห้อง เป็นวงกลม เหมือนอยู่ในเหตุการณ์จิง ๆ คับ 

ออฟไลน์ anupong88

+++  The book of Eli ครับเป็นหนังอีกเรื่อง ที่ผมดูหลายรอบแล้ว ไฟล์ HD1080p เสียง 5.1 ทำเสียงประกอบ surround เสียงพูดได้ดีมากๆ มีพลัง หนักแน่น ชัดเจน การแพนเสียง ไล่เสียงก็ดี ผมฟังจาก ออน 838+jbl180 sub klipsch 110sw เสียงนี่โดนมากเหมือนโดนสะกดเลย เยี่ยมครับ***

ออฟไลน์ pratad22

แนะนำ MAD MAX อีกเรื่องคับ แค่ฉากต่อสู้กันยกแรกกับฝูงรถเม่นกลางทะเลทรายเสียงเศษรถกระเด็น เฉี่ยวหู ซ้าย -ขวา หน้า หลัง ได้บรรยากาศสุด ๆ เรยคับ