ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ AUTO Depth Enhancer ใน Samsung จำเป็นมากมั้ยครับ!!  (อ่าน 4145 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
พอดีว่า กำลังหาข้อมูลทีวีที่จะซื้อมาอยู่(สนใจรุ่น UA50ku6000 กับ UA49Ku6300) เข้าไปในเว็บของ samsung  ไปดูข้อมูลเปรียบเทียบในส่วน video พบว่า ในรุ่น ku6000 ไม่มีระบบ Auto Depth Enhancer แต่ ตัว 49Ku6300 มี และที่ผมสนใจระบบตัวนี้ ก็เพราะว่า ตัวเก่าที่samsung ซื้อคืนไปจากผมคือรุ่น 48j6300(ซึ่งเป็นจอโค้ง และเป็น fhd) มันดันมีระบบ Auto Depth Enhancer ตัวนี้ และเท่าที่ดูภาพจากตัวนี้แล้ว รู้สึกได้เลยว่า ภาพมีตื้น มีลึก เข้าไป หรือภาพมีมิติดี ซึ่งติดใจภาพตัวนี้เป็นอย่างยิ่ง คราวนี้จะซื้อใหม่ มันก็จะกลายเป็น ตัว ua49ku6300 ตัวนี้ที่มีระบบ Auto Depth อีกรุ่นคือ ku6000 ไม่มี  ก็เลยกังวลว่า ถ้าเอาตัว ku6000 ไป กลัวภาพที่ได้ชมจะไม่มีมิติ ลึก ตื้น

แต่ถามว่าแล้วทำไมไม่เอาตัวจอโค้งไปล่ะ คำตอบก็คือ อยากเปลี่ยนจอเป็นแบนธรรมดา บ้าง แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องยอมเอาเหมือนเดิม แถมต้องเพิ่มเงินไปอีก แต่ถ้าเอาตัว 50นิ้ว ku6000 ไม่ต้องเพิ่มเงินเลยล่ะ

อยากทราบจริงๆครับว่า ระบบ Auto Depth Enhancer มีหรือไม่มี ภาพที่ได้แตกต่างกันมากมั้ย

ปล.ผมลองเข้าไปดูรุ่นสูงๆที่เป็น uhd บางรุ่น ของ samsung ก็ไม่มีเหมือนกันนะ เจ้าระบบ Auto Depth แต่จำไม่ได้และว่ารุ่นไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ระบบ AUTO Depth Enhancer ใน Samsung จำเป็นมากมั้ยครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 10:18:03 pm »
พอดีว่า กำลังหาข้อมูลทีวีที่จะซื้อมาอยู่(สนใจรุ่น UA50ku6000 กับ UA49Ku6300) เข้าไปในเว็บของ samsung  ไปดูข้อมูลเปรียบเทียบในส่วน video พบว่า ในรุ่น ku6000 ไม่มีระบบ Auto Depth Enhancer แต่ ตัว 49Ku6300 มี และที่ผมสนใจระบบตัวนี้ ก็เพราะว่า ตัวเก่าที่samsung ซื้อคืนไปจากผมคือรุ่น 48j6300(ซึ่งเป็นจอโค้ง และเป็น fhd) มันดันมีระบบ Auto Depth Enhancer ตัวนี้ และเท่าที่ดูภาพจากตัวนี้แล้ว รู้สึกได้เลยว่า ภาพมีตื้น มีลึก เข้าไป หรือภาพมีมิติดี ซึ่งติดใจภาพตัวนี้เป็นอย่างยิ่ง คราวนี้จะซื้อใหม่ มันก็จะกลายเป็น ตัว ua49ku6300 ตัวนี้ที่มีระบบ Auto Depth อีกรุ่นคือ ku6000 ไม่มี  ก็เลยกังวลว่า ถ้าเอาตัว ku6000 ไป กลัวภาพที่ได้ชมจะไม่มีมิติ ลึก ตื้น

แต่ถามว่าแล้วทำไมไม่เอาตัวจอโค้งไปล่ะ คำตอบก็คือ อยากเปลี่ยนจอเป็นแบนธรรมดา บ้าง แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ก็คงต้องยอมเอาเหมือนเดิม แถมต้องเพิ่มเงินไปอีก แต่ถ้าเอาตัว 50นิ้ว ku6000 ไม่ต้องเพิ่มเงินเลยล่ะ

อยากทราบจริงๆครับว่า ระบบ Auto Depth Enhancer มีหรือไม่มี ภาพที่ได้แตกต่างกันมากมั้ย

ปล.ผมลองเข้าไปดูรุ่นสูงๆที่เป็น uhd บางรุ่น ของ samsung ก็ไม่มีเหมือนกันนะ เจ้าระบบ Auto Depth แต่จำไม่ได้และว่ารุ่นไหนครับ

ขอบคุณมากครับ
ก็ตามที่ท่านดูเลยครับ auto depth enhancer จะให้ภาพมีมิติตื่นลึกดีกว่าชัดเจน และให้ภาพเคลื่อนไหวเนียนกว่าเล็กน้อย คาดว่า video processing น่าจะดีกว่า
ถามว่า ku6300 ดีกว่า ku6000 แค่ไหน ก็ไม่เกิน 10% แนะนำให้ไปดูเปรียบเทียบครับ อย่างเราเคยใช้ ku6300 อยู่ เอาไฟล์เดียวกันที่เปิดบ่อยๆไปเปิดกับ ku6000 น่าจะพอสังเกตได้ แต่ถ้าดูแน่ใจแล้วมองไม่ออกหรือไม่เห็นความต่างมาก ku6000 ก็เพียงพอ จอตรง ไม่ต้องเพิ่มเงิน เอาส่วนต่างซื้อประะกันเพิ่มได้อีกนาจา!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2017, 10:22:35 pm โดย น้าSirota^_^ »

Re: ระบบ AUTO Depth Enhancer ใน Samsung จำเป็นมากมั้ยครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:47:01 am »
อ้างถึง
ก็ตามที่ท่านดูเลยครับ auto depth enhancer จะให้ภาพมีมิติตื่นลึกดีกว่าชัดเจน และให้ภาพเคลื่อนไหวเนียนกว่าเล็กน้อย คาดว่า video processing น่าจะดีกว่า
ถามว่า ku6300 ดีกว่า ku6000 แค่ไหน ก็ไม่เกิน 10% แนะนำให้ไปดูเปรียบเทียบครับ อย่างเราเคยใช้ ku6300 อยู่ เอาไฟล์เดียวกันที่เปิดบ่อยๆไปเปิดกับ ku6000 น่าจะพอสังเกตได้ แต่ถ้าดูแน่ใจแล้วมองไม่ออกหรือไม่เห็นความต่างมาก ku6000 ก็เพียงพอ จอตรง ไม่ต้องเพิ่มเงิน เอาส่วนต่างซื้อประะกันเพิ่มได้อีกนาจา!

ขอบคุณครับ อืม...เป็นสิ่งที่คิดหนักเหมือนกันนะเนี่ย  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:31:49 am »
ผมไม่ได้เปิดเลยครับไม่ชอบยังไงก็ไม่รู้ภาพมันดูหลอกๆ
ปรับเยอะ Detail หายอีก ปิดดีกว่าสำหรับผมนะ 55KU6300

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:42:54 am »
อ้างถึง
อความโดย: nutdiablo
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ผมไม่ได้เปิดเลยครับไม่ชอบยังไงก็ไม่รู้ภาพมันดูหลอกๆ
ปรับเยอะ Detail หายอีก ปิดดีกว่าสำหรับผมนะ 55KU6300
[/color]

เดี๋ยวนะครับ.... ตัวนี้สามารถ เปิด ปิด ได้ด้วยหรือครับ ผมไม่ทราบจริงๆ เห็นชื่อมันบอกว่า Auto ก็เลยคิดว่ามันมาพร้อมเครื่อง ซึ่งเราทำอะไรไม่ได้ เดี๋ยวจะลองไปหาดูในทีวีครับ ว่ามีมั้ย

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 06:19:42 pm »
อ้างถึง
อความโดย: nutdiablo
ใส่การอ้างถึงคำพูด
[/color]

เดี๋ยวนะครับ.... ตัวนี้สามารถ เปิด ปิด ได้ด้วยหรือครับ ผมไม่ทราบจริงๆ เห็นชื่อมันบอกว่า Auto ก็เลยคิดว่ามันมาพร้อมเครื่อง ซึ่งเราทำอะไรไม่ได้ เดี๋ยวจะลองไปหาดูในทีวีครับ ว่ามีมั้ย

ถ้าทำได้ก็บอกด้วยครับ เพราเผมใช้ j6300 อยู่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 06:49:48 pm »
ไม่รู้สินะ....ผมหาไม่เจออ่ะ ทีบอกว่า ปิด หรือเปิดได้  [เปล่า]