ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง AVR Denon รุ่นเก่า Dolby7.1EX กับชุด HT แบบกล่องตัวใหม่ อันไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 2183 ครั้ง)

ออฟไลน์ intel_antivirus

• *
คือว่า ที่บ้านยังมี AVR เหลืออยู่ไม่ได้ใช้

เป็นของ Denon AVR-1908 สีทอง
รองรับ Dolby Digital Surround 7.1 EX, DTS 96/24, DTS Neo:6, DTS-ES Discrete 6.1, DTS-ES Matrix 6.1, Dolby Digital, Dolby Pro Logic II, Dolby Pro Logic IIx

จะซื้อลำโพงเพิ่มเติมมาใช้ในคอนโด ที่เล็งไว้ก็มี Polk TL1600 ไม่ก็ RM6750 รุ่นเก่าซึ่งราคาไม่สูงมาก ประมาณหมื่นนึง +-

กับซื้อ Onkyo แบบเซ็ตเลย เช่นรุ่น S3700 / S3800 มีลำโพงแถมมาครบ
รองรับทั้ง Dolby TrueHD / DTS HD ด้วย ราคาหมื่นหน่อยๆ

ใช้ในคอนโดคงเปิดดังไม่ได้มาก  แบบนี้เลือกซื้อลำโพงหรือว่าซื้อใหม่ทั้งชุดดีกว่าอ่ะครับ

และหากจะเพิ่มเงินอีกพอสมควรเอาเป็นรุ่น S5805 ได้ Dolby ATMOS เสียงจะดีกว่าหรือโดยรวมแย่กว่าไหมครับ
เอามาดูหนังและฟังเพลงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
AVR รุ่นใหม่น่าจะได้เสียงที่ดีกว่า พวก DTS MA. Dolby True HD เป็นต้น
แต่ถ้าใช้ลำโพงน่ามากับกล่องไม่น่า Work
แนะนำซื้อลำโพงแยกดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่มีงบจริงๆมันก็พอได้อยู่หละ

• *
ขอบคุณมากค้าบ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
แล้วแต่ งบ และ ความชอบ  ตัวจำกัดอย่างเดียวคือ ใช้ในคอนโด (ผมก็ไมรู้ว่า คอนโดของคุณ ใหญ่ขนาดไหน แต่ตีเป็นขนาดไม่เล็ก ไม่ใหญ่ แล้วกัน) ถ้า avr ของเก่า เพิ่ม จัดลำโพงใหม่ แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้ว กับงบที่คุณตั้งมาในประมาณหมื่น

แต่อยากได้ของ ใหม่  แนะนำอย่างเดียวว่า ซื้อให้สุดเท่าที่งบอำนวย หมายความว่า ถ้าเล่น atmos ก็จัดไป เลย เพราะเทคโนโลยีไปเร็วมาก  ตอนนี้ หนังระบบเสียง atmos ก็ออกมาให้รับชม รับฟัง กันบ้างแล้ว ถามว่าเสียงดีกว่ามั้ย .... ดีครับ ในส่วนตัว ผมมี ชุด เล่น atmos คือ onkyo s5805 ไว้ในห้อนนอน ซึ่งห้องนอนผมเล็กกว่าห้องคอนโดคุณแน่นอนเลย เสียงที่ได้ กระหึ่ม!! เร้าใจ เบสลงหนัก ดูหนังสนุก เพลงก็พอได้ครับ

ขอบคุณครับ ลองพิจารณาดู

• *
ขอบคุณมากๆ เลยครับ ท่าน nipyee ^^

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ตัว denon นั้นเป็นรุ่นเก่า ไม่รองรับเสียง HD ใหม่ๆ ซึ่งถ้าท่านต้องการระบบเสียงใหม่ๆ ลูกเล่นทันสมัยก็ต้องเลือก avr รุ่นใหม่ๆ เลยครับ

ส่วนที่ว่าอยู่ในคอนโดแล้วเปิดดังไม่ได้นั้น ผมว่ามันไม่ใช่ข้อจำกัดสำหรับการจะใช้ลำโพงตัวใหญ่ๆ เลย เพราะลำโพงตัวใหญ่ๆ นั้นก็เปิดเสียงเบาๆ ได้
ซึ่งประเด็นที่น่าสนใจกว่าคือ เมื่อเปิดเสียงเบาๆ แล้วยังคงได้ยินรายละเอียดของเสียงครบๆ นั้นต้องการแอมป์ที่มีพละกำลังดีๆ (ไม่ใช่พละกำลังสูงๆ)
ตรงนี้ตัว denon น่าจะได้เปรียบกว่า

ส่วนตัว ผมเชียร์ให้ซื้อลำโพงsat อย่าง polk ที่ท่านเสนอมา
เพื่อเป็นการบุกเบิกในการอัพ avr เป็นลำดับต่อไป... ดีไหมครับ

• *
สวัสดีครับ

ตัว denon นั้นเป็นรุ่นเก่า ไม่รองรับเสียง HD ใหม่ๆ ซึ่งถ้าท่านต้องการระบบเสียงใหม่ๆ ลูกเล่นทันสมัยก็ต้องเลือก avr รุ่นใหม่ๆ เลยครับ

ส่วนที่ว่าอยู่ในคอนโดแล้วเปิดดังไม่ได้นั้น ผมว่ามันไม่ใช่ข้อจำกัดสำหรับการจะใช้ลำโพงตัวใหญ่ๆ เลย เพราะลำโพงตัวใหญ่ๆ นั้นก็เปิดเสียงเบาๆ ได้
ซึ่งประเด็นที่น่าสนใจกว่าคือ เมื่อเปิดเสียงเบาๆ แล้วยังคงได้ยินรายละเอียดของเสียงครบๆ นั้นต้องการแอมป์ที่มีพละกำลังดีๆ (ไม่ใช่พละกำลังสูงๆ)
ตรงนี้ตัว denon น่าจะได้เปรียบกว่า

ส่วนตัว ผมเชียร์ให้ซื้อลำโพงsat อย่าง polk ที่ท่านเสนอมา
เพื่อเป็นการบุกเบิกในการอัพ avr เป็นลำดับต่อไป... ดีไหมครับ

ขอบคุณท่าน SanDer มากๆ เลยครับ @^_^@