ผู้เขียน หัวข้อ: ปลั๊กผนังมีผลกับเสียงเยอะไหม  (อ่าน 5558 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
ปลั๊กผนังมีผลกับเสียงเยอะไหม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:32:12 am »
คือถ้าเราจะเปลี่ยนปลั๊กผนังราคาประมาณตัวละ 3,000-4,000 บ.โดยใช้สายเสียบต่อเข้ากับตัว avr โดยตรงเลยโดยไม่ผ่านปลั๊กพ่วงแต่ทีนี้ที่บ้านไม่ได้ต่อปลั๊กแบบลงกราวด์ไว้มันจะมีผลต่อเสียงไหมกับการที่เราต่อลงกราวด์เสียงจะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Gussman360

• Flat TV member
  • *
Re: ปลั๊กผนังมีผลกับเสียงเยอะไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:26:06 am »
เอางบที่จะเปลี่ยนปลั๊กผนัง ไปลงกราวให้เรียบร้อยก่อนดีกว่าครับ แล้วเหลืองบค่อยเปลี่ยนปลั๊กผนังเอารุ่นย่อมลงมาน่าจะดีกว่านะครับ

ส่วนก่อนเข้าบ้านก็มีผลเยอะนะครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
Re: ปลั๊กผนังมีผลกับเสียงเยอะไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:13:21 am »
เอางบที่จะเปลี่ยนปลั๊กผนัง ไปลงกราวให้เรียบร้อยก่อนดีกว่าครับ แล้วเหลืองบค่อยเปลี่ยนปลั๊กผนังเอารุ่นย่อมลงมาน่าจะดีกว่านะครับ

ส่วนก่อนเข้าบ้านก็มีผลเยอะนะครับ

เห็นด้วยครับลง Ground ก่อนปลั๊กมีผลแน่ๆ แต่มากน้อยขึ้นกับ Amp ไวขนาดไหน

ออฟไลน์ jericho

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:08:23 pm »
คือถ้าเราจะเปลี่ยนปลั๊กผนังราคาประมาณตัวละ 3,000-4,000 บ.โดยใช้สายเสียบต่อเข้ากับตัว avr โดยตรงเลยโดยไม่ผ่านปลั๊กพ่วงแต่ทีนี้ที่บ้านไม่ได้ต่อปลั๊กแบบลงกราวด์ไว้มันจะมีผลต่อเสียงไหมกับการที่เราต่อลงกราวด์เสียงจะดีกว่าไหมครับ

เห็นด้วยครับลง Ground ก่อนปลั๊กมีผลแน่ๆ แต่มากน้อยขึ้นกับ Amp ไวขนาดไหน
ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ  แบบนี้ถ้าเราไม่ลงกราวด์เปลี่ยนไปก็ไม่มีผลอะไรเลยใช่ไหมครับ ที่พักเป็นแฟลตอยู่ชั้นสองลงกราวด์ไม่สะดวกครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 04:15:04 pm »
หลายอย่างอะครับ สายไฟเข้าขนาดเท่าไหร่ ปลั๊กเดิม Connector มันหลวมหรือมีคราบเกาะเยอะไหม Noise ไฟขาเข้าเยอะป่าว บางทีเข้ามาไม่ดีเปลี่ยนไปก็ไม่ช่วย
Ground เนี้ยถ้าทำไม่ดีต่อไปก็เน่ากว่าเดิมก็มี 555 แต่ส่วนใหญ่ก็ดีขึ้นนะ และปลอดภัยขึ้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 04:15:57 pm โดย nutdiablo »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:21:26 pm »
สวัสดีครับ

สำหรับปลั๊กผนัง นั้นมีผลต่อเสียงอยู่บ้างครับ
ท่านเปลี่ยนเต้ารับ ราคา 3-4พันบาท ผมไม่แน่ใจว่าท่านคาดหวังไว้ระดับไหน
แต่จะให้เห็นผลแบบชัดๆ มุักจะลามไป เปลี่ยนสายไฟ บล็อก วัสดุซับ ฝาครอบ เบรกเกอร์... บางท่านเดินสายไฟใหม่จากมิเตอร์หน้าบ้านเลยก็มี
ถ้ายังไม่ค่อยแน่ใจกับการเล่นกับไฟ... ลองเริ่มจากการเปลี่ยนฟิวส์กับสายไฟ ac ดูก่อนไหมครับ ว่าจะใช่แนวหรือเปล่า

สำหรับกราว เนื่องจาก ที่ท่านอธิบายไว้นั้น ผมไม่เห็นว่าท่านได้ใช้ พวกอุปกรณ์เครื่องกรองไฟ
งั้นก็ต้องไปดูว่า ตัว avr เครื่องเล่น ซับ และทีวี นั้นต้องการกราว หรือเปล่า
เพราะถ้าตัวอุปกรณ์เองนั้นไม่ต้องการกราวแล้ว ถึงท่านจะเพิ่มกราวในระบบ อุปกรณ์พวกนั้นก็ไม่ได้ใช้อยู่ดี
นอกจากท่านจะโมท้ายเครื่องเอา

และถ้าท่านจะเพิ่มระบบกราว ช่างที่มารับติดตั้งควรมี earth tester เอาไว้ตรวจสอบด้วย

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
ปลั๊กผนังมีผลกับเสียงเยอะไหม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 02:04:10 pm »
   ขออนุญาติตอบตามประสบการณ์นะครับ การลงกาวน์สิ่งที่เห็นได้คือความสงัดของเสียงเพิ่มมากขึ้น  รวมถึงเต้ารับพวก hospital grade หรือแบรนด์ดัง wattgate มีผลทั้งหมดครับ ในเรื่องระบบไฟ แต่ทั้งนี้ขึ้นกับงบประมาณกับความคาดหวัง และยังอีกหลายปัจจัย  นอกจากนี้ทั้งนี้สายไฟท้ายเครื่องเล่น รวมทั้ง หัวปลั๊ก ก็มีผลอีกเช่นกัน    แต่หากงบมีจำกัด แนะนำให้ดูเรื่องของสายสัญญาณ สายลำโพง ก่อน   เพราะ 2 จุดนี้จะเห็นผลได้ชัดเจนกว่าในงบที่จ่ายเท่ากัน ถ้ามีงบยังเหลือค่อยไปดูเรื่องระบบไฟครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 09:57:09 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55404.msg688986#msg688986

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=55404.msg1190734#msg1190734

สอง link นี้รวมข้อมูลบุคลิกของปลั๊กต่างๆที่ผม(เคย)ใช้ครับ

จริงๆมีมากกว่านี้แต่ผมเลิกเขียนรีวิวพวกปลั๊กไปนานแล้วจึงไม่ได้ update บางรุ่นที่ได้ทดสอบในช่วงปีสองปีที่ผ่านมานี้