ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเทียบ OPPO UDP 203 กับ Pioneer LX58 มวยคนละรุ่นแต่ก็แลกหมัดกันได้สบาย  (อ่าน 11549 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
OPPO UDP203 VS Pioneer LX58 จากการเล่น แผ่นแท้ Pacific Rim ต่อสาย HDMI รุ่นเดียวกัน JERICO แผ่น Full HD บอกเลยว่า pioneer สดชัดดำลึกสีสวยชัดจัดจ้านแววาว กว่าอย่างเห็นได้ชัด ส่วน Oppo ออกแนวธรรมชาติ สว่างๆ ภาพสวยแบบเรียบๆ (แล้วแต่คนชอบ) เล่นกับจอ Sony 65 9300C ส่วนการเล่นแผ่น 4K เรื่องเดียวกัน  oppo จากแผ่น 4K โดยรวมแล้ว ก็ไม่ได้ Wowww อะไร ยังรู้สึกว่า ภาพจากแผ่น Full HD Upscale ดูมีเสน่ห์กว่าด้วยซ้ำ อันนี้ความรู้สึกผมนะ ลองเทียบกันแบบสลับกันเล่นเลย แต่การออกแบบเมนู Oppo เล่นง่ายกว่าและสวยงาม การอ่านไฟล์จาก USB Oppo ทำได้ดีกว่าทั้งความคมชัดและความสะอาดของภาพ และความรวดเร็วในการอ่านไฟล์ ส่วนเรื่องเสียง ผมชอบ Oppo มากกว่า Pioneer หนักหน่วงทึมๆไปนิด แต่ก็ไม่ขี้เหร่ แล้วแต่คนชอบ อันนี้เล่าสู้กันฟังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 05:10:47 pm โดย 3D »

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
รับทราบครับผม. เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจซื้อครับ

ออฟไลน์ sadarudzaza

• Flat TV member
  • *

ใช้งาน pioneer lx 58 โดยรวมประทับใจครับ หากพิจารณาจากความจำเป็นในการใช้งานจริงๆ pioneer คุ้มค่ากว่า เพราะ oppo 203 ใส่ ช่อง pcm 7.1 out มาด้วย แต่ในการใช้งานดูหนังจริงๆ เราไม่ได้ใช้ ช่อง 7.1 เลย อย่างมากเราก็ฟังเพลงต่อออกแค่ 2 ch เท่านั้น ที่เหลือไม่ได้ใช้ช่องต่อ. หากพิจารณาต้นทุนที่เราจ่ายไป เป็นค่า7.1 out เราจ่ายไปเกินจำเป็น ทุกวันนี้หลายท่านก็ใช้hdmi กัน เว้นแต่ท่านที่เอามาฟังเพลง หรือ ต่อ7.1 out ให้แอมป์อื่นๆ อีกที.  แต่ถ้าท่านต้องการภาพ 4 k แท้ๆ อันนี้ oppo น่าสนใจมาก แต่ความจริงแล้ว แผ่น 4 k จริงๆ ก็คือ การรีมาสเตอร์ หนังใหม่ ใส่ระบบภาพ 4k และเพิ่ม hdr เข้าไป ซึ่ง หลายท่านมีอาการแสบตา และส่วนตัวผมว่าดูหนังนานๆ จะเกิดอาการสายตาล้า ได้ ครับส่วน********** Pioneer lx 58 เท่าที่ใช้งานจะพบปัญหาเวลาต่อ แยก hdmi ปล่อยเสียงเข้าแอมป์ หากบังเอิญท่านใดใช้onkyo หากต่อเสียงเข้าช่อง hdcp2.2 คุณจะเจออาการเครื่องแอมป์จับสัญญานเสียง ไม่พบ ครับ ถูกผิดยังไงลองพิจารณาครับ

ออฟไลน์ 3D

• **
ลองปิดฟังชั่น HDMI CEC ที่เครื่องเล่น BD ดูครับ หรือ HDMI Control ดูยังเป็นรึป่าวครับลองปิดทั้งของตัว TV(ARC) และ AVR(ARC) และ BD ดูว่ายังเขอปัญหาอีกไม่ ถ้าไม่เจอ อาจจะไม่สะดวกในการควบคุมหน่อยครับ ถ้าต่อ lx58 HDMI(Main) เส้นเดียวเข้า AVR แนะนำเลือกตังค่า HDMI เป็น Single นะครับ อย่าเลือก Dual เพราะภาพเสียงจะออก ทั้ง HDMI ทั้งสองช่องครับเพื่อเข้า 2 อุปกรณ์ครับ

ปิดหมดนะครับcontrol ไม่เกี่ยวกันครับ ลองหมดทุกอย่าง เรื่องนี้น่าจะเกิดจากปัญหาเทคนิค เพราะได้สอบถามไปที่จนท.เทคนิค onkyo กับ pioneer แล้ว คือช่องhdmi ที่ออนเกียว โดยเฉพาะช่องbd/dvd เป็นhdcp2.2 สามารถรับและส่งภาพ4k เครื่อง avr onkyo ช่อง2.2 จะพยายามตรวจหาสัญญานภาพ เพื่อจะส่งต่อไปtv จึงเกิดการswitching สัญญานไปมาๆ ทำให้เสียงและภาพสะดุด แต่หากต่อhdmiเสียง เข้าช่องhdmiอื่น ที่ไม่ใช่ hdcp 2.2 อาการที่ว่าจะหายไป เป็นปกติ แยกเสียง แยกภาพ ได้ตามที่ควรจะเป็นครับ

เมื่อavr ช่องhdcp 2.2พยายามตรวจหาภาพจากสัญญานhdmi จากpioneer lx58 ทั้งๆ ที่มันส่งแต่เสียงอย่างเดียว จึงเกิดเชื่อมต่อไม่ได้ ภาพที่ทีวีซึ่งปล่อยมาจากonkyo monitor out  จะสะดุดดับ และติด เสียงก็สะดุดด้วยเช่นกัน

คือคำตอบจากฝ่ายเทคนิคของcm dealer ครับ ซึ่งเป็นเรื่องเทคนิค แต่อาการที่ว่าจะหายไปถ้าคุณต่อhdmiที่ช่องอื่นๆ ไม่ใช่hdcp2.2 ส่วนavrยี่ห้ออื่นๆ เมื่อต่อกับlx58ช่องhdcp2.2 จะพบปัญหาไหม ต้องติดตามครับ

ออฟไลน์ 3D

• **
ครับ ผมก็เจอปัญหาครับ AVR ทั้ง Onkyo และ Pioneer ด้วยกันก็เป็นครับและเหมือนจะเป็นกับทุกช่อง HDMI ด้วย ผมเลยปิดฟังค์ชั่น ARC และ CEC ของทุกอุปกรณ์ มันก็หายนะ กรณีของผม แต่ตัว oppo 203 ไม่เป็น สุดท้ายตัดสินใจเอาภาพ Pioneer เข้าตรง AVR pioneer โดยตรงเลย และดูเหมือนถาพจะดีกว่าต่อเข้าจอแบบแยกภาพแยกเสียง แต่แพ้ตรงเสียงนิดหน่อย ต่อแยกเสียงดีกว่า (AVR pioneer กับ ฺBD Pioneer เหมือนจะมีระบบสนับสนุนชดเลชยสัญญาณณระหว่างเครื่องเล่นของ Pioneer ด้วยกัน นอกจาก ระบบอัพเสกลภาพที่ดีในตัว AVR ) ผมใช้กับ TV Sonyเลยคิดว่าน่าจะมีอะไรไม่เข้ากันรึป่าวในบางฟังชั้น ตอนนี้ก็เปิดใช้ ARC ปกติ และ ปิด CEC ของ Pioneer ไปครับ เพื่อความสงบของระบบที่เล่น หลายอุปกรณ์ ยิ่งปวดหัว ไม่เหมือน ชุด In a Box ของแบรนด์ผู้ผลิตทีวี เข้ากันดี้ดี เล่าสู่กันฟังครับ

ขอบคุณมากครับ ผมซื้อpioneer lx58 มาแทนoppo ตัวเก่า ซึ่งอะไหล่จะแพง ตอนซื้อมาวันแรกใจเสียครับ เพราะอยากเล่นเต็มระบบ แยกภาพ แยกเสียง พอเจออาการที่ว่ามา งงเลย แบบประสบการณ์ที่เล่นมาก็ไม่เคยเจอแบบนี้ ผมเปิดอ่านคู่มือทุกหน้า ค้นเว็ปทุกเว็ป ตอนนั้น ทำอย่างนี้ 2 วันผ่านไป อาการเดิมยังอยู่ เลยตัดสินใจโทรไปcm จนท. ต่อสายให้คุยกะช่างซ่อม ผมอธิบายสักพัก ช่างรีบตัดบทบอกจะโทรกลับ ผมก็รอ แต่ผ่านไปพักใหญ่ไม่มีใครโทรมา ผมเลยโทรขอสายฝ่ายเทคนิค cm ซึ่งขอชื่นชมตรงนี้ครับว่า " ใส่ใจและรับฟังการอธิบายปัญหาอย่างตั้งใจ ซึ่งก็คุยกันพอจับประเด็นได้ ข้อสรุปว่าปัญหาเกิดจากเทคนิค ของการรับส่งสัญญาน แต่รายละเอียดในเชิงลึกจนท. ก็ไม่สามารถบอกอะไรได้ เพราะคงต้องเห็นหน้างานและคงต้องทดสอบในห้องทดลองจริงๆ เทคโนโลยี่พัฒนาไปตลอด เวลาเกิดปัญหาแบบนี้เราไล่หากันตาย ไล่ดูแอมป์ เครื่องเล่นบูเลย์ ทีวี สายhdmi ****แต่เมื่อรู้ทางแก้ไข ทุกอย่างก็กลับใช้งานได้ตามที่ควรจะเป็น ซึ่งไม่ผิดหวังสำหรับภาพและเสียงครับ แม้ผมจะชื่นชม oppo มาตลอด แต่pioneer ตัวนี้ทำได้ดีมากครับ ทั้งภาพและเสียง ท่านที่อ่านลองพิจารณานะครับ

ออฟไลน์ 3D

• **
ชัดเจนที่สุด เราในฐานะผู้เล่นบางครั้งมืด 8 ด้าน ลองผิดลองถูกกันไป เคยอ่านบางกระทู้เรื่อง HDMI มันเหมือนจะง่ายแต่ก็บางทีมันไม่ง่ายอย่างที่คิดเลย