ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ "ช่องทีวีดิจิตอล ระบบเสียงเป็นแบบไหนกันแน่ครับ 2.0 หรือ 5.1 "  (อ่าน 1723 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
คือ หลังจากได้ลองต่อ สาย hdmi จากทีวี ไป onkyo แล้ว ก็เลยเปิดเสียงจากเครื่องเสียง onkyo เพื่อหวังว่า จะได้รับฟังเสียงเป็น 5.1 บ้าง แต่...ลองดูทุกช่องแล้ว แม้แต่ช่อง mono 29 ที่เป็นหนัง ทำไมเสียงทีได้ มันแค่ DD2.0 เอง ตอนแรกนึกว่า ช่อง hd น่าจะเป็น 5.1 ด้วย ก็ไม่ใช่ หรือผมคิดไปเองครับ

ถามว่าผมรู้ได้ไงว่า มันเป็น 2.0 ผมกดรีโมท onkyo ดูครับ ว่า เสียงที่ส่งมาทางทีวีเข้าชุดโฮมฯ เป็นเสียงแบบไหน .....หรือว่า ผมยังไม่ได้ตั้งระบบเสียงที่ทีวี ก่อน ออกไปที่ชุดโฮมฯ หรือเปล่า (ไม่เคยตั้งอะไรเลยครับ )

แต่ทางดูหนังผ่าน usb flashdrive อันนี้ ออกเป็น 5.1 ครับ แต่ส่วนตัวฟังแล้วผมว่า เสียงมัน ไม่ค่อยหนักแน่นเท่าไหร่ ไม่เหมือนใช้เครื่องเล่น hd player เสียงแน่นอนกว่าเยอะครับ

ป.ล.ทีวีผม4K samsung  ดูหนังผ่าน usb ผมว่าภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่ทราบว่า มันอัพสเกลให้ด้วยหรือเปล่า เพราะไฟล์หนังของผมแค่ FHD แค่นั้น ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ป.ล.ทีวีผม4K samsung  ดูหนังผ่าน usb ผมว่าภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ผมก็ไม่ทราบว่า มันอัพสเกลให้ด้วยหรือเปล่า เพราะไฟล์หนังของผมแค่ FHD แค่นั้น ครับ

ขอบคุณครับ

ทีวี samsung sony LG เมื่อป้อนสัญญาณใดๆเข้าไป ก็จะอัพสเกลให้เป็น 4K โดยอัตโนมัติครับ

ที่ภาพไม่ดีเท่าไหร่เพราะ scaler ของ series 6 มันก็ทำได้ตามราคานั่นแหละครับ

และ การอ่านจาก USB ภาพย่อมเป็นรองจากการต่อ hd player

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member

ขอบคุณครับ

ทีวี samsung sony LG เมื่อป้อนสัญญาณใดๆเข้าไป ก็จะอัพสเกลให้เป็น 4K โดยอัตโนมัติครับ

ที่ภาพไม่ดีเท่าไหร่เพราะ scaler ของ series 6 มันก็ทำได้ตามราคานั่นแหละครับ

และ การอ่านจาก USB ภาพย่อมเป็นรองจากการต่อ hd player

ขอบคุณครับ แล้วพอจะทราบเรื่องระบบเสียงดิจิตอลทีวี มั้ยครับ ผมสงสัยจัง
แล้วก็ทราบไงครับว่า ผมใช้รุ่น 6 อยู่  ของผมเป็นรุ่น ua55ku6000 ครับ ความจริงอยากได้ ua49ku6300 แต่ต้องเพิ่มตังค์จากงบ(งบนี้ได้จากเครื่องเก่า อยู่ในประกัน เสีย แล้วซ่อมไม่ได้ samsung ซื้อคืนไป ได้เงิน มา เท่าที่จ่ายจริง ก็เลยไม่อยากเพิ่มเงินแล้ว)