ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรืองการตั้งค่า Color Space ,Deep color จากเครื่องเล่น ฺฺBD ไปยัง TV  (อ่าน 4489 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้ LED TV 4K Sony 65 9300C จอภาพ VA 10 Bit ตามที่เคยสอบถามขอมูลมาหลายกระทู้ที่แล้วเกี่ยวกับทีวี  ตั้งค่า HDMI จากTV เป็นโหมดรับปรุงเพื่อรองรอบสัญญาณ 4: 4:4 และ HDR
เครื่องเล่น BD 4K Oppo 203
ตั้งค่าอย่างไรถึงจะได้ประสิทธิภาพในการรับชมมากที่สุดทางด้านภาพ
สองหัวข้อนะครับ
เรื่อง Color Space ควรตั้งแบบใหนดี
Auto ตั้งแล้ว เหมือนออกแนวจืดๆ
RGB Video Level
RGB PC Level
YCbCr 4:4:4 (คิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้)
YCbCr 4:4:2
YCbCr 4:4:0
เรื่องต่อมา Deep Color
Auto (คิดว่าควรเป็นอันนี้ไม่)
12 bit
10 bit
8 bit
** ถ้าเลือก 10 bit **มันจะเกี่ยวกับประเภทหน้าจอ คิอ 10 bit ไม่ **
ขอบคุณล่วงหน้าครับ [โย่ว]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 02:37:45 pm โดย 3D »

ออฟไลน์ Gussman360

• Flat TV member
  • *
คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้ LED TV 4K Sony 65 9300C จอภาพ VA 10 Bit ตามที่เคยสอบถามขอมูลมาหลายกระทู้ที่แล้วเกี่ยวกับทีวี  ตั้งค่า HDMI จากTV เป็นโหมดรับปรุงเพื่อรองรอบสัญญาณ 4: 4:4 และ HDR
เครื่องเล่น BD 4K Oppo 203
ตั้งค่าอย่างไรถึงจะได้ประสิทธิภาพในการรับชมมากที่สุดทางด้านภาพ
สองหัวข้อนะครับ
เรื่อง Color Space ควรตั้งแบบใหนดี
Auto ตั้งแล้ว เหมือนออกแนวจืดๆ
RGB Video Level
RGB PC Level
YCbCr 4:4:4 (คิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้)
YCbCr 4:4:2
YCbCr 4:4:0
เรื่องต่อมา Deep Color
Auto (คิดว่าควรเป็นอันนี้ไม่)
12 bit
10 bit
8 bit
** ถ้าเลือก 10 bit **มันจะเกี่ยวกับประเภทหน้าจอ คิอ 10 bit ไม่ **
ขอบคุณล่วงหน้าครับ [โย่ว]

ไม่ได้ใช้ SONY นะครับ

เลือก 4:4:4 ถูกต้องแล้วครับ
Deep Color เลือก 10 bit ขึ้นไปครับ ( ถ้าภาพไม่กระพริบ ก็เป็นอันใช้ได้ครับ )

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
ครับตอนเลือก Deep Color 12 ฺbit ดูเหมือนสีจะเพี้ยนๆ ฟุ้งๆดูไม่สะอาดตาเลยครับ

ออฟไลน์ Gussman360

• Flat TV member
  • *
ครับตอนเลือก Deep Color 12 ฺbit ดูเหมือนสีจะเพี้ยนๆ ฟุ้งๆดูไม่สะอาดตาเลยครับ

เหมือนจะเกิน Spec น่ะครับ เอาที่เราดูแล้วสวยงาม ก็น่าจะเพียงพอครับ

รอท่านอื่นมาเสริมนะครับ